Help! Gia hạn visa kĩ thuật viên

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Mình củng chuẩn bị xin visa kỷ sư lần một, nhưng khi làm ở cty tới giờ mình chưa đóng tiền bảo hiểm nenkin hay thuế gì cả, đến lúc mình lên gia hạn mình nộp một mình thuế cá nhân có gia hạn được visa ko bạn. Nêua thuế cá nhân bảng lương xin cty đúng ko bạn.
Hay là phải nộp tất cả trong vòng 1 năm bạn. Cho mình sdt để mình hỏi trực tiếp được ko ạ.
Tại sao ko nộp thuế nhỉ, qua năm đầu thì chưa có giấy thuế nhưng giấy gensen có ghi đấy thu nhập trước và sau thuế. Nhưng tình hình có vẻ ko ổn, khả năng cao là bác nyukan sẽ cho bác 1 tháng chuẩn bị hành trang về nước !

Minh ha

Kohai Học Việc
Đây mới gia hạn visa xong !
Ví dụ 24h đêm nay hết hạn visa thì bác chủ thớt vẫn đi gia hạn bình thường nếu có đủ hồ sơ (thiếu thì nyukan sẽ yêu cầu bổ sung). Trên thẻ gai nyukan sẽ đóng cho dòng chữ 在留期間更新許可申請中 (zairyuu kikan koshin kyoka shinsei chyuu) nên gặp police cũng ko sao.
-----------------------------------------
# Thủ tục gia hạn (nộp cho nyukan)
1/Nếu chuyển sang cty mới thì cần giấy 退職書 (bản gốc). Trường hợp bác chủ thớt thì không cần !
2/ Hợp đồng lao động (bản gốc) mới ký. Photo lại 1 bản để lưu !
3/ Nếu chuyển việc mà chuyển luôn ngành nghề lúc xin visa lần đầu (có ghi trong hợp đồng lao động) thì xin cty mới làm cho cái 仕事説明書 hoặc 職業説明書 (giải thích công việc). Chủ thớt không cần cái này
4/ Giấy tờ thuế má : lên shiyakusho nơi bác thớt đang ở xin giấy tờ thuế 市民税 (しみんぜい). Họ sẽ hỏi bác xin để làm gì thì nói là ビザを こうしんするために おねがい (xin để đi gia hạn visa). Trường hợp bác thớt mới gia hạn lần đầu sẽ ko có giấy tờ thuế nên người của shiyakusho sẽ kêu "khi nào đi gia hạn thì kêu nyukan gọi điện cho họ rồi họ giải thích). Đừng xin sđt người ta nhé, nyukan tự làm !
5/ Giấy chứng nhận đóng thuế 給与所得の源泉徴収票 (kyuuyo shotokuno gensen choushyuu hyoo). Cái xin tại shiyakusho luôn !
6/ Bảng lương hàng tháng (cứ mang theo đề phòng)
7/ Vào link này tải file pdf ở mục số 8 (dành cho visa 技術・人文知識・国際業務 rồi in ra, 2 trang đầu bạn viết có dán hình 3x4 (chụp trong thời hạn 2 tháng, tui lấy hình của hơn 1 năm về trước rồi bảo nyukan là mới chụp hồi 2 tháng trước cũng ko sao, ^^!), 2 trang sau nhờ giám đốc cty viết, trang cuối ko ghi gì hết.
Link http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-3-1.html
8/ Khi đi nhớ mang theo đủ các giấy tờ chuẩn bị ở trên và giấy tờ tùy thân (hộ chiếu, thẻ gai...) để tránh mất thời gian.
------------------------------------------
P/S : mấy thím đừng xúi dại, nhờ luật sư làm để dâng họ 10 man trong khi đi gia hạn rất đơn giản. Chỉ khi nào là haken thì hơi khó hơn một chút.
Tạm thời đến đây, có thắc mắc gì bạn cứ viết ra rồi mình tư vấn tiếp.
Bạn ơi tớ làm cho công ty hakken nên không biết tụi nó xin visa cho mình là với tư cách gì.mình sắp hết hạn visa và giờ muốn bỏ nó tự đi xin cty thì không biét nó xin cho mình visa kỹ sư với tu cách gì.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Bạn ơi tớ làm cho công ty hakken nên không biết tụi nó xin visa cho mình là với tư cách gì.mình sắp hết hạn visa và giờ muốn bỏ nó tự đi xin cty thì không biét nó xin cho mình visa kỹ sư với tu cách gì.
Có 2 giải pháp cho bác :
1/ Tối ưu : chờ haken xin visa lần này cho bác xong rồi hẳn nghỉ !
2/ Lấy hợp đồng ra xem, phần ghi nội dung công việc là ngành nghề xin visa. Nhưng, đừng xem hợp đồng của haken, lấy hợp đồng lần đầu bạn ký để sang Nhật ra xem là đúng nhất.

Minh ha

Kohai Học Việc
Bạn ơi nhưng hợp đồng mình ký với hakken thì mình không có.cái khó là ở chỗ đó bạn ah!

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Bạn ơi nhưng hợp đồng mình ký với hakken thì mình không có.cái khó là ở chỗ đó bạn ah!
Nếu thích thì bác cứ nghĩ, đến kỳ gia hạn thì thuê luật sư cho chắc (tốn tầm 10-15 man), chứ haken mà ko đoàng hoàng thì khó lắm.

Minh ha

Kohai Học Việc
Bạn ơi tớ không rõ là nếu thuê luật sư thì khi cin visa đó. Do không biết là hakken nó xin cho mình đi làm với tư cách nganh nghề gì nên khi chuyển công việc gì cho hợp lý.hơn nữa công việc phải phù hợp hay là phải trùng với cái tư cách xin visa trước đó。Lão Hạc đang bên Nhật hay gì thế?cho mình số điện thoại để mình nói chuyện với bạn nhé.cảm ơn bạn đã quan tâm.admin có đọc bài thì có phương án nào giúp mình với nha.

Yuki0212

Kohai Học Việc
Ví dụ 24h đêm nay hết hạn visa thì bác chủ thớt vẫn đi gia hạn bình thường nếu có đủ hồ sơ (thiếu thì nyukan sẽ yêu cầu bổ sung). Trên thẻ gai nyukan sẽ đóng cho dòng chữ 在留期間更新許可申請中 (zairyuu kikan koshin kyoka shinsei chyuu) nên gặp police cũng ko sao.
1/Nếu chuyển sang cty mới thì cần giấy 退職書 (bản gốc). Trường hợp bác chủ thớt thì không cần !
3/ Nếu chuyển việc mà chuyển luôn ngành nghề lúc xin visa lần đầu (có ghi trong hợp đồng lao động) thì xin cty mới làm cho cái 仕事説明書 hoặc 職業説明書 (giải thích công việc). Chủ thớt không cần cái này
4/ Giấy tờ thuế má : lên shiyakusho nơi bác thớt đang ở xin giấy tờ thuế 市民税 (しみんぜい). Họ sẽ hỏi bác xin để làm gì thì nói là ビザを こうしんするために おねがい (xin để đi gia hạn visa). Trường hợp bác thớt mới gia hạn lần đầu sẽ ko có giấy tờ thuế nên người của shiyakusho sẽ kêu "khi nào đi gia hạn thì kêu nyukan gọi điện cho họ rồi họ giải thích). Đừng xin sđt người ta nhé, nyukan tự làm !
5/ Giấy chứng nhận đóng thuế 給与所得の源泉徴収票 (kyuuyo shotokuno gensen choushyuu hyoo). Cái xin tại shiyakusho luôn !
7/ Vào link này tải file pdf ở mục số 8 (dành cho visa 技術・人文知識・国際業務 rồi in ra, 2 trang đầu bạn viết có dán hình 3x4 (chụp trong thời hạn 2 tháng, tui lấy hình của hơn 1 năm về trước rồi bảo nyukan là mới chụp hồi 2 tháng trước cũng ko sao, ^^!), 2 trang sau nhờ giám đốc cty viết, trang cuối ko ghi gì hết.
8/ Khi đi nhớ mang theo đủ các giấy tờ chuẩn bị ở trên và giấy tờ tùy thân (hộ chiếu, thẻ gai...) để tránh mất thời gian.
P/S : mấy thím đừng xúi dại, nhờ luật sư làm để dâng họ 10 man trong khi đi gia hạn rất đơn giản. Chỉ khi nào là haken thì hơi khó hơn một chút.
Bạn ơi cho mình hỏi chút, mình sắp chuyển công ty, đọc bài của bạn thấy cần xin giấy chứng nhận đóng thuế với giấy tờ thuế, nhưng mình lên hỏi văn phòng hành chính chỗ mình đang ở thì họ nói họ ko có giấy đó, giấy đó là do công ty mình đang làm tự làm. Mà mình đang lo công ty không cho giấy nghỉ việc, giờ thêm giấy đó nữa ko biết phải làm sao

Minh ha

Kohai Học Việc
Nếu thích thì bác cứ nghĩ, đến kỳ gia hạn thì thuê luật sư cho chắc (tốn tầm 10-15 man), chứ haken mà ko đoàng hoàng thì khó lắm.
Nhưng luật sư mình lại không có biết ai nữa.mình đang ở aichi và ở nagoya.bạn có quen ai hay có bạn làm về luật bên nhật giới thiệu mình với.

Minh ha

Kohai Học Việc
Mình củng chuẩn bị xin visa kỷ sư lần một, nhưng khi làm ở cty tới giờ mình chưa đóng tiền bảo hiểm nenkin hay thuế gì cả, đến lúc mình lên gia hạn mình nộp một mình thuế cá nhân có gia hạn được visa ko bạn. Nêua thuế cá nhân bảng lương xin cty đúng ko bạn.
Hay là phải nộp tất cả trong vòng 1 năm bạn. Cho mình sdt để mình hỏi trực tiếp được ko ạ.
Bạn ơi giúp mình với nha. Mình làm cho công ty hakken.giờ sắp hết visa còn hai tháng nữa là hết rồi. Do công ty hakken mình làm công việc bấp bênh mà lại linh tinh.giờ mình muốn nghỉ công tu hakken nhưng giấy tờ cty lại không cho và trước mình du học chuyển qua kỹ sư đi làm nhưng khi đó mình lại không lưu lại hồ sơ gốc khi xin visa.giờ gia hạn visa lại không biết trước xin cho mình làm với nghành nghề gì.mong bạn tư vấn giúp minhg với.mình đang ở aichi và ở nagoya.để thuận tiện bạn có thể cho mình fb hay số đthoai để mình liên lạc cho dễ. Cảm ơn bạn.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Bạn ơi giúp mình với nha. Mình làm cho công ty hakken.giờ sắp hết visa còn hai tháng nữa là hết rồi. Do công ty hakken mình làm công việc bấp bênh mà lại linh tinh.giờ mình muốn nghỉ công tu hakken nhưng giấy tờ cty lại không cho và trước mình du học chuyển qua kỹ sư đi làm nhưng khi đó mình lại không lưu lại hồ sơ gốc khi xin visa.giờ gia hạn visa lại không biết trước xin cho mình làm với nghành nghề gì.mong bạn tư vấn giúp minhg với.mình đang ở aichi và ở nagoya.để thuận tiện bạn có thể cho mình fb hay số đthoai để mình liên lạc cho dễ. Cảm ơn bạn.
bạn ngành nghề gì. có thể mình giúp dc cho bạn

Minh ha

Kohai Học Việc
Cảm ơn bạn. Mình trước đưa giấy tờ cho hakken thì đưa hai bằng. Cao đẳng điện thử và đại học cntt bạn ah. Không biết tụi nó xin cho mình nganh nghề gì. Bạn cho mình sđt mình gọi được chứ?nếu không phiền bạn nháy vào số này cho mình. 09047661985. Mình tên Hà. Bạn chứ bảo là trên isempai. Hoặc cho mình db cungz được.

Tiepld

Thành Viên Mới
Các senpai cho e hỏi ké phát .em mới chuyển sang công ty khác . mọi giấy tờ của công ty cũ và cti mới đều xin đầy đủ .chỉ có lúc lên shi để xin nozei và kaze chỗ e sống thì họ bảo là ko có vì e chuyển đến shi này sống sau ngày mồng 1 tháng 1 năm nay . Họ bảo là ở shi cũ hồi xưa e song lúc e đang còn là du học sinh có giấy này . Vậy e có phải về shi cũ hồi xưa xin lại shimin zei để nạp cho niukan lúc đi gia hạn ko ạ .p/s viza e 1 năm và đi gia hạn lần đầu ạ .mong mọi người giúp đỡ ...

nguyen duc bao

Kohai Học Việc
lão hac:
cho mình hỏi,thế khi chuyển qua công ty mới,ngoài những thủ tục trên thì bằng đại học và bảng điểm có cần nữa ko?co dịch lại nưa ko?hay lưu trên niukn rùi?xin cảm ơn ạ

Trungtochigi

Thành Viên Mới
lão hac:
cho mình hỏi,thế khi chuyển qua công ty mới,ngoài những thủ tục trên thì bằng đại học và bảng điểm có cần nữa ko?co dịch lại nưa ko?hay lưu trên niukn rùi?xin cảm ơn ạ
Mình cũng có câu hỏi như bạn này, mong mọi người giúp!

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
theo mình thì không cần bạn à.
vì khi chuyển công ty mình thấy các anh chị mình họ bảo không cần tới.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
lão hac:
Bạn qua lần đầu thì cần chứ sang đây rồi thì mấy thứ đó vô nghĩa rồi.

Ki Duyen

Thành Viên Mới
Tại sao ko nộp thuế nhỉ, qua năm đầu thì chưa có giấy thuế nhưng giấy gensen có ghi đấy thu nhập trước và sau thuế. Nhưng tình hình có vẻ ko ổn, khả năng cao là bác nyukan sẽ cho bác 1 tháng chuẩn bị hành trang về nước !
Mình cũng chuyển sang visa kĩ sư, mình đi làm dc 4 tháng ở công ty, nhưng vẫn chưa nhận dc giấy thuế gì cả, có phải còn sớm quá nên họ chưa gửi giấy đúng ko bạn???

thangcdt1

Kohai Học Việc
anh chị giúp e với...e qua Nhật theo diện kỹ sư được 2 tháng thì bị đuổi việc và về nước được 6 tháng. hiện tại visa của e còn khoảng 4 tháng nữa. Giờ e muốn sang nhật tìm việc để làm. giả sử như e tìm được việc thì việc gia hạn của e có vấn đề gì ko ạ.
+ Visa tháng 7 hết hạn.
+ Bị đuổi việc (có giấy 解雇通知書)
+ mới đóng bảo hiểm và thuếmới có 1 tháng thì bị sa thải và ko có giấy tờ gì cả.
Với tình hình như trên thì liệu có vấn đề gì khi gia hạn visa ko ạ?
a chị giúp e với! Help me

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
anh chị giúp e với...e qua Nhật theo diện kỹ sư được 2 tháng thì bị đuổi việc và về nước được 6 tháng. hiện tại visa của e còn khoảng 4 tháng nữa. Giờ e muốn sang nhật tìm việc để làm. giả sử như e tìm được việc thì việc gia hạn của e có vấn đề gì ko ạ.
+ Visa tháng 7 hết hạn.
+ Bị đuổi việc (có giấy 解雇通知書)
+ mới đóng bảo hiểm và thuếmới có 1 tháng thì bị sa thải và ko có giấy tờ gì cả.
Với tình hình như trên thì liệu có vấn đề gì khi gia hạn visa ko ạ?
a chị giúp e với! Help me
Lúc ra sân bay làm thủ tục về nước bạn có chọn sẽ quay lại ko?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.