Help! Gia hạn visa kĩ thuật viên

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Các senpai cũng cho e hỏi. E sag là visa kỹ sư. Còn nửa năm nữa e hết hạn visa. H e muốn chuyển cty nhưng bằng cấp của e mất hết rùi thì có chuyển đc không ạ. Và khi gia hạn visa thì có phải nộp bằng đh không. E cảm ơn :(:(
Cần phải có bằng đại học em ạ.
Mất rồi thì bảo người nhà ở VN đi xin cấp lại cho.

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
Cần phải có bằng đại học em ạ.
Mất rồi thì bảo người nhà ở VN đi xin cấp lại cho.
Bằng đại học trường họ chỉ cấp 1 lần cùng với 5 bản sao. Cty nhật thì họ cũng chỉ cần bản sao có công chứng thôi chứ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Bằng đại học trường họ chỉ cấp 1 lần cùng với 5 bản sao. Cty nhật thì họ cũng chỉ cần bản sao có công chứng thôi chứ.
Ý mình là bằng bản sao đó.Ai lại đi nộp bằng chính :)
Mình ko tốt nghiệp đại học ở VN nên ko biết,nhưng đại học ở Nhật thì bằng gốc cất tủ làm kỷ niệm ko dùng vào việc khác bao h.
Khi đi xin việc chỉ cần bản 卒業証明書 (tức là bản sao như ở VN) thôi :)

nguyendinhquang.bkvn

Thành Viên Mới
Chào các sempai!em đang làm haken cũng chuẩn bị xin visa.Định tự đi xin xem tn nên có nhiều điều chưa biết, có gì khó không chỉ giúp e đc k?cảm isempai ơn nhiều nhé!

Sửa lần cuối:

doan tuan sang

Thành Viên Mới
chào các anh chị cho em hỏi xíu ạ, trường hợp của em visa 5 năm kỹ sư, em làm ở cty hiện tai đc gần 1 năm, nhưng hợp đồng đến giữa tháng 12 hết , em xin nghỉ vào cuối tháng 11 để chuyển sang cty khác thì có vi phạm luật gì không ạ, hiện tại cty cũ không muốn cho em chấm dứt hợp đồng và bắt em phải lên máy bay về nước rồi tự xin visa sang lại Nhật làm ạ. em đang rất lo lắng ạ

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
chào các anh chị cho em hỏi xíu ạ, trường hợp của em visa 5 năm kỹ sư, em làm ở cty hiện tai đc gần 1 năm, nhưng hợp đồng đến giữa tháng 12 hết , em xin nghỉ vào cuối tháng 11 để chuyển sang cty khác thì có vi phạm luật gì không ạ, hiện tại cty cũ không muốn cho em chấm dứt hợp đồng và bắt em phải lên máy bay về nước rồi tự xin visa sang lại Nhật làm ạ. em đang rất lo lắng ạ
bỏ không vi phạm gì đâu bạn à. chỉ là nếu công ty bạn đang làm đồng ý cho bạn nghỉ thì việc xin giấy tờ nó dễ dàng hơn thôi

qbnguyen

Kohai Học Việc
tiện có bài ở đây cho em hỏi một chút .
Visa của em còn khoảng 3 tháng nữa ,em mới chuyển việc được 3 tháng .Cũng đã xin giấy taishokusho rồi .
Em đang có 1 vấn đề chưa thông,trước khi chuyển việc thì ở nơi cũ em có bị truy thu tiền thuế shiminzei ,em đã đóng tới tháng 8 rồi ,còn về nơi mới thì chưa phải đóng thuế này .Em muốn hỏi ,bây giờ muốn xin giáy xác nhận đóng thuế đó thì phải làm thế nào ?có nhất thiết phải có giấy ấy không?Vì hồi trước ở không ty cũ khi đi gia hạn em không thấy có .Thêm nữa là trước khi xin gia hạn em có phải hoản thành số tiền thuế này tới thời điểm gia hạn không ak?
Em ở chỗ kia có 6 tháng mà phải đóng mỗi tháng hơn 1man tiền shiminzei này thấy chát quá.
Arigatou!

Tran Thang

Thành Viên Mới
Không có giấy nghỉ việc thì cũng căng đó bạn, nhân viên chính thức hay nhân viên hợp đồng gì thì cũng phải đóng thuế, bảo hiểm cho nước Nhật nên yên tâm, chỉ cần vào thời điểm đi gia hạn visa hợp đồng còn hiệu lực là ok.
Thế nhưng, không có giấy taishoku thì nyukan sẽ hỏi và chắc chắn rằng họ sẽ liên lạc về cty cũ của bạn để hỏi rõ nguyên nhân sao không cấp giấy taishoku cho bạn.
Lạc chủ đề tý nhưng bác cho e hỏi:
-E có hợp đồng theo lương tháng( 基本給, giờ làm trong ngày, ngày nghỉ trong tuần đều cố định)
- Bảng lương ghi rõ 基本給,trợ cấp, nenkin, hoken... Nhưng ko ghi tổng số giờ.
->Vậy có cách nào tính ra 基本給 theo giờ dc không( tại tháng có số ngày làm khác nhau)
E muốn tính để lấy so với lương tối thiểu vùng.

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
-E có hợp đồng theo lương tháng( 基本給, giờ làm trong ngày, ngày nghỉ trong tuần đều cố định)
->Vậy có cách nào tính ra 基本給 theo giờ dc không( tại tháng có số ngày làm khác nhau)
Ví dụ lương cơ bản 18 man , nghỉ thứ 7, cn thì trung bình một tuần làm 5 buổi, một tháng có 4 tuần. tính ra theo giờ thì
lương 1 giờ = 18man/( 5x4x8) = 1125 yen.

Tất nhiên tính thực tế thì có tháng làm 21, 22 23, ngày, có tháng chỉ làm 15, 16, 17 ngày thôi cũng có ( rơi vào lịch nghỉ dài ngày).

Sửa lần cuối:

Tran Thang

Thành Viên Mới
Ví dụ lương cơ bản 18 man , nghỉ thứ 7, cn thì trung bình một tuần làm 5 buổi, một tháng có 4 tuần. tính ra theo giờ thì
lương 1 giờ = 18man/( 5x4x8) = 1125 yen.

Tất nhiên tính thực tế thì có tháng làm 21, 22 23, ngày, có tháng chỉ làm 15, 16, 17 ngày thôi cũng có ( rơi vào lịch nghỉ dài ngày).
thank b! cho mình hỏi thêm: lương 1 giờ theo cách tính trên mà thấp hơn lương tối thiểu thì phải làm sao b?

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Lấy số ngày làm trong 1 năm chia cho 12 tháng sẽ ra bình quân 1 tháng làm bao nhiêu ngày. Tiếp tục lấy số lương tháng chia cho số ngày bình quân trong tháng sẽ ra lương 1 ngày, cuối cùng lấy số lương 1 ngày chia cho 8 giờ làm việc sẽ ra lương của 1 giờ.
VD : làm 260 ngày/năm
Lấy 260 : 12 tháng = 21,6667 ngày làm việc/tháng. Lương cơ bản ví dụ được 18 man thì lấy 18 man : 21,667 = 0,8307 man/ngày công. Lấy 0,8307 man : 8h = 1038 yên/h. Nhưng thông thường cty sẽ làm chẳng lên thành 1050 yên/h.
Nếu lương thấp hơn lương vùng thì tốt nhất là chuyển việc ! Chứ đôi co với họ thì cũng lên dữ lắm là bằng lương vùng.

Sửa lần cuối:

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Đây mới gia hạn visa xong !
Ví dụ 24h đêm nay hết hạn visa thì bác chủ thớt vẫn đi gia hạn bình thường nếu có đủ hồ sơ (thiếu thì nyukan sẽ yêu cầu bổ sung). Trên thẻ gai nyukan sẽ đóng cho dòng chữ 在留期間更新許可申請中 (zairyuu kikan koshin kyoka shinsei chyuu) nên gặp police cũng ko sao.
-----------------------------------------
# Thủ tục gia hạn (nộp cho nyukan)
1/Nếu chuyển sang cty mới thì cần giấy 退職書 (bản gốc). Trường hợp bác chủ thớt thì không cần !
2/ Hợp đồng lao động (bản gốc) mới ký. Photo lại 1 bản để lưu !
3/ Nếu chuyển việc mà chuyển luôn ngành nghề lúc xin visa lần đầu (có ghi trong hợp đồng lao động) thì xin cty mới làm cho cái 仕事説明書 hoặc 職業説明書 (giải thích công việc). Chủ thớt không cần cái này
4/ Giấy tờ thuế má : lên shiyakusho nơi bác thớt đang ở xin giấy tờ thuế 市民税 (しみんぜい). Họ sẽ hỏi bác xin để làm gì thì nói là ビザを こうしんするために おねがい (xin để đi gia hạn visa). Trường hợp bác thớt mới gia hạn lần đầu sẽ ko có giấy tờ thuế nên người của shiyakusho sẽ kêu "khi nào đi gia hạn thì kêu nyukan gọi điện cho họ rồi họ giải thích). Đừng xin sđt người ta nhé, nyukan tự làm !
5/ Giấy chứng nhận đóng thuế 給与所得の源泉徴収票 (kyuuyo shotokuno gensen choushyuu hyoo). Cái xin tại shiyakusho luôn !
6/ Bảng lương hàng tháng (cứ mang theo đề phòng)
7/ Vào link này tải file pdf ở mục số 8 (dành cho visa 技術・人文知識・国際業務 rồi in ra, 2 trang đầu bạn viết có dán hình 3x4 (chụp trong thời hạn 2 tháng, tui lấy hình của hơn 1 năm về trước rồi bảo nyukan là mới chụp hồi 2 tháng trước cũng ko sao, ^^!), 2 trang sau nhờ giám đốc cty viết, trang cuối ko ghi gì hết.
Link http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-3-1.html
8/ Khi đi nhớ mang theo đủ các giấy tờ chuẩn bị ở trên và giấy tờ tùy thân (hộ chiếu, thẻ gai...) để tránh mất thời gian.
------------------------------------------
P/S : mấy thím đừng xúi dại, nhờ luật sư làm để dâng họ 10 man trong khi đi gia hạn rất đơn giản. Chỉ khi nào là haken thì hơi khó hơn một chút.
Tạm thời đến đây, có thắc mắc gì bạn cứ viết ra rồi mình tư vấn tiếp.
@Lão Hạc cho mình hỏi chút . Mình hiện tại thuộc quản lý của haken, lương do haken trả, cty đang làm việc thì cũng được gần 2 năm, trước cũng đã xin gia hạn 1 lần đc 3 năm nhưng toàn bộ giấy tờ thuê luật sư của haken làm, giờ cty hiện tại mún mình hủy hợp đồng haken và nhận mình vào làm 契約社員 , nếu vậy mình có cần lên nyukan khai báo gì ko, sau này gia hạn visa có cần giấy 仕事説明書 hay không,

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
@Lão Hạc cho mình hỏi chút . Mình hiện tại thuộc quản lý của haken, lương do haken trả, cty đang làm việc thì cũng được gần 2 năm, trước cũng đã xin gia hạn 1 lần đc 3 năm nhưng toàn bộ giấy tờ thuê luật sư của haken làm, giờ cty hiện tại mún mình hủy hợp đồng haken và nhận mình vào làm 契約社員 , nếu vậy mình có cần lên nyukan khai báo gì ko, sau này gia hạn visa có cần giấy 仕事説明書 hay không,
Chào Bác !
Bác phải xem lại hợp đồng lần kế cận gia hạn visa (lần đầu cũng chẳng sao) trong đó có ghi ngành nghề công việc là gì ! Cái đó chính là ngành xin visa cho bác. Khi qua cty mới bác phải hỏi ngành nghề họ ký với bác là gì ? Để xem có trùng hay gần ngành xin visa hay ko, khác ngành thì phiền phức lắm.
Cái giấy shigoto setsumeisho đó có thì tốt, ko có cũng chẳng sao nhưng nếu ngành nghề cty mới ký với bác nó hơi rối ren thì nên cần. Về vụ báo chuyển việc thì nếu có thời gian thì lên báo còn ko thì thui nhưng tớ khuyên là nên đi báo để sau này khi gia hạn lần tới có sự cố gì thì mình có cái cớ để giải thích cho nyukan.
Hồi trước, cty cũ xin visa cho tớ là "Phụ trách kỹ thuật máy NC" nhưng qua cty mới là "lập chương trình cho máy Nhựa" nên cần cái shigoto setsumeisho đó để giải thích cho thím nyukan về sự giống nhau giữa 2 ngành nghề thôi.
Thân !

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Chào Bác !
Bác phải xem lại hợp đồng lần kế cận gia hạn visa (lần đầu cũng chẳng sao) trong đó có ghi ngành nghề công việc là gì ! Cái đó chính là ngành xin visa cho bác. Khi qua cty mới bác phải hỏi ngành nghề họ ký với bác là gì ? Để xem có trùng hay gần ngành xin visa hay ko, khác ngành thì phiền phức lắm.
Cái giấy shigoto setsumeisho đó có thì tốt, ko có cũng chẳng sao nhưng nếu ngành nghề cty mới ký với bác nó hơi rối ren thì nên cần. Về vụ báo chuyển việc thì nếu có thời gian thì lên báo còn ko thì thui nhưng tớ khuyên là nên đi báo để sau này khi gia hạn lần tới có sự cố gì thì mình có cái cớ để giải thích cho nyukan.
Hồi trước, cty cũ xin visa cho tớ là "Phụ trách kỹ thuật máy NC" nhưng qua cty mới là "lập chương trình cho máy Nhựa" nên cần cái shigoto setsumeisho đó để giải thích cho thím nyukan về sự giống nhau giữa 2 ngành nghề thôi.
Thân !
thanks bác, bác còn cái 仕事説明書 ko cho e xin e tham khảo được không, bác gửi vào mail cho e được không
thuhuongvnh@gmail.com

kimngan.trinh

Kohai Học Việc
Các senbai cho e hoi với ạ, e viza kĩ sư e đax nghỉ việc duoc 4 tháng rồi mà e chưa báo nyukan rồi e lại dfi làm pato dc gần 3 tháng roi, e cbi kết hôn và chuyển sang viza ck, vậy thì có khó khăn gì ko ạ, e ko biết luật nên lo quá các bác ơi

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Các senbai cho e hoi với ạ, e viza kĩ sư e đax nghỉ việc duoc 4 tháng rồi mà e chưa báo nyukan rồi e lại dfi làm pato dc gần 3 tháng roi, e cbi kết hôn và chuyển sang viza ck, vậy thì có khó khăn gì ko ạ, e ko biết luật nên lo quá các bác ơi
Bạn gái lấy Mạnh à. không khó khăn gì đâu bạn à

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Em đi làm ở chỗ mới mà cũng có chỗ nhận làm baito à? :D
Nếu làm ở đó mà họ trả lương tay,không đăng ký báo thuế thì không sao.
Còn nếu họ có đăng ký báo thuế thì cả em và cả chỗ làm đó sẽ gặp vấn đề đó.

kimngan.trinh

Kohai Học Việc
Vậy giờ e nên làm thế nào ạ, có lẽ cty họ không biết luật ạ, nêú e kết hôn và chuyen viza gia đình có gặp vấn đề gì không ạ
Em đi làm ở chỗ mới mà cũng có chỗ nhận làm baito à? :D
Nếu làm ở đó mà họ trả lương tay,không đăng ký báo thuế thì không sao.
Còn nếu họ có đăng ký báo thuế thì cả em và cả chỗ làm đó sẽ gặp vấn đề đó.

Trancong

Thành Viên Mới
Đây mới gia hạn visa xong !
Ví dụ 24h đêm nay hết hạn visa thì bác chủ thớt vẫn đi gia hạn bình thường nếu có đủ hồ sơ (thiếu thì nyukan sẽ yêu cầu bổ sung). Trên thẻ gai nyukan sẽ đóng cho dòng chữ 在留期間更新許可申請中 (zairyuu kikan koshin kyoka shinsei chyuu) nên gặp police cũng ko sao.
-----------------------------------------
# Thủ tục gia hạn (nộp cho nyukan)
1/Nếu chuyển sang cty mới thì cần giấy 退職書 (bản gốc). Trường hợp bác chủ thớt thì không cần !
2/ Hợp đồng lao động (bản gốc) mới ký. Photo lại 1 bản để lưu !
3/ Nếu chuyển việc mà chuyển luôn ngành nghề lúc xin visa lần đầu (có ghi trong hợp đồng lao động) thì xin cty mới làm cho cái 仕事説明書 hoặc 職業説明書 (giải thích công việc). Chủ thớt không cần cái này
4/ Giấy tờ thuế má : lên shiyakusho nơi bác thớt đang ở xin giấy tờ thuế 市民税 (しみんぜい). Họ sẽ hỏi bác xin để làm gì thì nói là ビザを こうしんするために おねがい (xin để đi gia hạn visa). Trường hợp bác thớt mới gia hạn lần đầu sẽ ko có giấy tờ thuế nên người của shiyakusho sẽ kêu "khi nào đi gia hạn thì kêu nyukan gọi điện cho họ rồi họ giải thích). Đừng xin sđt người ta nhé, nyukan tự làm !
5/ Giấy chứng nhận đóng thuế 給与所得の源泉徴収票 (kyuuyo shotokuno gensen choushyuu hyoo). Cái xin tại shiyakusho luôn !
6/ Bảng lương hàng tháng (cứ mang theo đề phòng)
7/ Vào link này tải file pdf ở mục số 8 (dành cho visa 技術・人文知識・国際業務 rồi in ra, 2 trang đầu bạn viết có dán hình 3x4 (chụp trong thời hạn 2 tháng, tui lấy hình của hơn 1 năm về trước rồi bảo nyukan là mới chụp hồi 2 tháng trước cũng ko sao, ^^!), 2 trang sau nhờ giám đốc cty viết, trang cuối ko ghi gì hết.
Link http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-3-1.html
8/ Khi đi nhớ mang theo đủ các giấy tờ chuẩn bị ở trên và giấy tờ tùy thân (hộ chiếu, thẻ gai...) để tránh mất thời gian.
------------------------------------------
P/S : mấy thím đừng xúi dại, nhờ luật sư làm để dâng họ 10 man trong khi đi gia hạn rất đơn giản. Chỉ khi nào là haken thì hơi khó hơn một chút.
Tạm thời đến đây, có thắc mắc gì bạn cứ viết ra rồi mình tư vấn tiếp.
Mình củng chuẩn bị xin visa kỷ sư lần một, nhưng khi làm ở cty tới giờ mình chưa đóng tiền bảo hiểm nenkin hay thuế gì cả, đến lúc mình lên gia hạn mình nộp một mình thuế cá nhân có gia hạn được visa ko bạn. Nêua thuế cá nhân bảng lương xin cty đúng ko bạn.
Hay là phải nộp tất cả trong vòng 1 năm bạn. Cho mình sdt để mình hỏi trực tiếp được ko ạ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.