Help! Gia hạn visa kĩ thuật viên

Khánh Duy

Kohai Học Việc
Em sang từ 29/9 năm ngoái, giờ sắp hết bạn visa, cty và em cũng đang chuẩn bị hồ sơ để xin gia hạn visa mới. Nhưng em nghe nói là phải xin trước 3 tháng, nếu vậy thì giờ e đã quá hạn, vì vậy e muốn hỏi:
-Phải nộp hồ sơ xin gia hạn visa trước bao nhiêu ngày?
-Thủ tục cần những giấy tờ gì?
-Nếu có thể thì cho em xin mẫu đơn xin gia hạn và cách viết được không ạ?
Em cảm ơn!

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
Công ty bạn nó còn chả lo thì bạn lo làm gì, họ khác làm hết cho bạn, vướng ở đâu đã có luật sư rồi nếu là sang theo diện kỹ sư. Còn ngoài ra thì mình ko rõ.

Khánh Duy

Kohai Học Việc
Công ty bạn nó còn chả lo thì bạn lo làm gì, họ khác làm hết cho bạn, vướng ở đâu đã có luật sư rồi nếu là sang theo diện kỹ sư. Còn ngoài ra thì mình ko rõ.
Cảm ơn bạn nhé! Việc của mình thì vẫn phải lo chứ, với lại mình chỉ muốn hiểu rõ hơn thôi!

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
mình cũng có thằng bạn ở osaka, cty nó làm cho hết, chả phải làm gì cả :D

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
Bạn mình đi theo diện kỹ sư. năm đầu chỉ được visa một năm thôi thì phải, mình cũng thế. Nhưng mà xong cty họ khác lo cho mình.

Khánh Duy

Kohai Học Việc
Bạn mình đi theo diện kỹ sư. năm đầu chỉ được visa một năm thôi thì phải, mình cũng thế. Nhưng mà xong cty họ khác lo cho mình.
Đúng rồi, mình cũng vậy, năm đầu chỉ 1 năm thôi! Lần này đơn gia hạn ghi 5 năm nhưng ko biết cục nó cho mấy năm! Hi vọng là 3 năm! :))

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Đây mới gia hạn visa xong !
Ví dụ 24h đêm nay hết hạn visa thì bác chủ thớt vẫn đi gia hạn bình thường nếu có đủ hồ sơ (thiếu thì nyukan sẽ yêu cầu bổ sung). Trên thẻ gai nyukan sẽ đóng cho dòng chữ 在留期間更新許可申請中 (zairyuu kikan koshin kyoka shinsei chyuu) nên gặp police cũng ko sao.
-----------------------------------------
# Thủ tục gia hạn (nộp cho nyukan)
1/Nếu chuyển sang cty mới thì cần giấy 退職書 (bản gốc). Trường hợp bác chủ thớt thì không cần !
2/ Hợp đồng lao động (bản gốc) mới ký. Photo lại 1 bản để lưu !
3/ Nếu chuyển việc mà chuyển luôn ngành nghề lúc xin visa lần đầu (có ghi trong hợp đồng lao động) thì xin cty mới làm cho cái 仕事説明書 hoặc 職業説明書 (giải thích công việc). Chủ thớt không cần cái này
4/ Giấy tờ thuế má : lên shiyakusho nơi bác thớt đang ở xin giấy tờ thuế 市民税 (しみんぜい). Họ sẽ hỏi bác xin để làm gì thì nói là ビザを こうしんするために おねがい (xin để đi gia hạn visa). Trường hợp bác thớt mới gia hạn lần đầu sẽ ko có giấy tờ thuế nên người của shiyakusho sẽ kêu "khi nào đi gia hạn thì kêu nyukan gọi điện cho họ rồi họ giải thích). Đừng xin sđt người ta nhé, nyukan tự làm !
5/ Giấy chứng nhận đóng thuế 給与所得の源泉徴収票 (kyuuyo shotokuno gensen choushyuu hyoo). Cái xin tại shiyakusho luôn !
6/ Bảng lương hàng tháng (cứ mang theo đề phòng)
7/ Vào link này tải file pdf ở mục số 8 (dành cho visa 技術・人文知識・国際業務 rồi in ra, 2 trang đầu bạn viết có dán hình 3x4 (chụp trong thời hạn 2 tháng, tui lấy hình của hơn 1 năm về trước rồi bảo nyukan là mới chụp hồi 2 tháng trước cũng ko sao, ^^!), 2 trang sau nhờ giám đốc cty viết, trang cuối ko ghi gì hết.
Link http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-3-1.html
8/ Khi đi nhớ mang theo đủ các giấy tờ chuẩn bị ở trên và giấy tờ tùy thân (hộ chiếu, thẻ gai...) để tránh mất thời gian.
------------------------------------------
P/S : mấy thím đừng xúi dại, nhờ luật sư làm để dâng họ 10 man trong khi đi gia hạn rất đơn giản. Chỉ khi nào là haken thì hơi khó hơn một chút.
Tạm thời đến đây, có thắc mắc gì bạn cứ viết ra rồi mình tư vấn tiếp.

Khánh Duy

Kohai Học Việc
Đây mới gia hạn visa xong !
Ví dụ 24h đêm nay hết hạn visa thì bác chủ thớt vẫn đi gia hạn bình thường nếu có đủ hồ sơ (thiếu thì nyukan sẽ yêu cầu bổ sung). Trên thẻ gai nyukan sẽ đóng cho dòng chữ 在留期間更新許可申請中 (zairyuu kikan koshin kyoka shinsei chyuu) nên gặp police cũng ko sao.
-----------------------------------------
# Thủ tục gia hạn (nộp cho nyukan)
1/Nếu chuyển sang cty mới thì cần giấy 退職書 (bản gốc). Trường hợp bác chủ thớt thì không cần !
2/ Hợp đồng lao động (bản gốc) mới ký. Photo lại 1 bản để lưu !
3/ Nếu chuyển việc mà chuyển luôn ngành nghề lúc xin visa lần đầu (có ghi trong hợp đồng lao động) thì xin cty mới làm cho cái 仕事説明書 hoặc 職業説明書 (giải thích công việc). Chủ thớt không cần cái này
4/ Giấy tờ thuế má : lên shiyakusho nơi bác thớt đang ở xin giấy tờ thuế 市民税 (しみんぜい). Họ sẽ hỏi bác xin để làm gì thì nói là ビザを こうしんするために おねがい (xin để đi gia hạn visa). Trường hợp bác thớt mới gia hạn lần đầu sẽ ko có giấy tờ thuế nên người của shiyakusho sẽ kêu "khi nào đi gia hạn thì kêu nyukan gọi điện cho họ rồi họ giải thích). Đừng xin sđt người ta nhé, nyukan tự làm !
5/ Giấy chứng nhận đóng thuế 給与所得の源泉徴収票 (kyuuyo shotokuno gensen choushyuu hyoo). Cái xin tại shiyakusho luôn !
6/ Bảng lương hàng tháng (cứ mang theo đề phòng)
7/ Vào link này tải file pdf ở mục số 8 (dành cho visa 技術・人文知識・国際業務 rồi in ra, 2 trang đầu bạn viết có dán hình 3x4 (chụp trong thời hạn 2 tháng, tui lấy hình của hơn 1 năm về trước rồi bảo nyukan là mới chụp hồi 2 tháng trước cũng ko sao, ^^!), 2 trang sau nhờ giám đốc cty viết, trang cuối ko ghi gì hết.
Link http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-3-1.html
8/ Khi đi nhớ mang theo đủ các giấy tờ chuẩn bị ở trên và giấy tờ tùy thân (hộ chiếu, thẻ gai...) để tránh mất thời gian.
------------------------------------------
P/S : mấy thím đừng xúi dại, nhờ luật sư làm để dâng họ 10 man trong khi đi gia hạn rất đơn giản. Chỉ khi nào là haken thì hơi khó hơn một chút.
Tạm thời đến đây, có thắc mắc gì bạn cứ viết ra rồi mình tư vấn tiếp.
Cảm ơn mọi người! Cảm ơn bạn nhiều! Có gì không hiểu sẽ làm phiền bạn nữa ạ!

Khai

Thành Viên Mới
Các senpai cho em hỏi là em sang với visa kỹ sư.Làm cty cũ đc 2 năm thì nghỉ( ko có giấy nghỉ việc-退職書).giờ e xin vào cty mới nhưng với tư cách nhân viên hợp đồng (契約社員) thì lần gia hạn visa tới của em cần những gì để trôi chảy ạ.e còn 8 tháng nữa hết hạn visa?ngành nghề công việc ko thay đổi ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Các senpai cho em hỏi là em sang với visa kỹ sư.Làm cty cũ đc 2 năm thì nghỉ( ko có giấy nghỉ việc-退職書).giờ e xin vào cty mới nhưng với tư cách nhân viên hợp đồng (契約社員) thì lần gia hạn visa tới của em cần những gì để trôi chảy ạ.e còn 8 tháng nữa hết hạn visa?ngành nghề công việc ko thay đổi ạ.
Thì vẫn cần giấy tờ như mọi lần thôi em ^^
Chuẩn bị như bạn @Lão Hạc comment bên trên là ok đó.
Đừng lo lắng quá,vì làm việc,đóng thuế,bảo hiểm đều là mọi thứ sẽ thuận lợi thôi :)

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Không có giấy nghỉ việc thì cũng căng đó bạn, nhân viên chính thức hay nhân viên hợp đồng gì thì cũng phải đóng thuế, bảo hiểm cho nước Nhật nên yên tâm, chỉ cần vào thời điểm đi gia hạn visa hợp đồng còn hiệu lực là ok.
Thế nhưng, không có giấy taishoku thì nyukan sẽ hỏi và chắc chắn rằng họ sẽ liên lạc về cty cũ của bạn để hỏi rõ nguyên nhân sao không cấp giấy taishoku cho bạn.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Nảy có ngó qua hồ sơ đi gia hạn visa của sempai có tờ 在職証明書 do cty cấp.

Takemeback

Thành Viên Mới
Các bạn tư vấn giúp mình với mình sang Nhật cũng visa kỹ sư cơ khí làm được 4 tháng ở cty rồi nhưng ông chủ khó tính hành hạ ép sản lượng các kiểu. Nếu nghỉ thì ko bao giờ cho giấy taisoku ko cho vào shakaihoken. Mà suốt ngày dọa đuổi việc với ko gia hạn visa mình sợ lắm còn 6 tháng nữa là gia hạn visa rồi. Hôm nọ hakken giới thiệu công việc cũng tốt định chuyển nhưng sợ sau ko gia hạn được visa lên thôi. Giờ sống với thằng giám đốc này chỉ sợ nó ko gia hạn visa hoặc đuổi việc thì chết

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Cái này cần @Admin tư vấn .@Takemeback đang lo lắng tương lai .
ví dụ có trường hợp nào gần hết hạn visa. mà công ty không muốn ký thêm hợp đồng thì làm sao hả ad.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
@Takemeback !
Đợi cho đủ 6 tháng rồi hả nghỉ nhưng phải nghỉ đúng luật nhé. Nếu nghỉ đúng luật "cty đồng ý cho nghỉ" thì khỏi cần giấy taishoku, sau khi nghỉ thì lên nyukang thông báo chuyển việc và lý do cho hợp lý tránh động chạm đến cty cũ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
@Takemeback kể cả em nghỉ việc rồi thì có thể xin đc visa ngắn hạn 6 tháng (特定活動ビザ ) để mình đi xin việc mới.
Hoặc em cứ chuyển sang công ty mới luôn,sau đó lên nyukan xin visa nói với họ là tôi đã xin công ty cũ giấy nghỉ việc nhưng họ ko cho.
Sau đó cung cấp thông tin công ty cũ (địa chỉ,số đt) họ sẽ tự động gọi đt về công ty cũ để xác nhận cho mình.
Em đừng lo nhé.
Miễn công ty mới ở chỗ haken giới thiệu nhiệt tình muốn nhận em vào,và có thể cung cấp đầy đủ giấy tờ cho em thì thoải mái.

Cong anh

Kohai Học Việc
Các senpai cũng cho e hỏi. E sag là visa kỹ sư. Còn nửa năm nữa e hết hạn visa. H e muốn chuyển cty nhưng bằng cấp của e mất hết rùi thì có chuyển đc không ạ. Và khi gia hạn visa thì có phải nộp bằng đh không. E cảm ơn :(:(

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.