Help! xin tư vấn thủ tục chuyển việc!

hotbac

Thành Viên Mới
nói đung hơn là bị nó cho nghĩ hợp đồng,vì mình đi nhậu với bạn.mà bạn là tu nghiệp sinh nên nghiệp đoàn cấm ko được làm chuyện đó,giờ cty vẩn viết giấy cho nghĩ ko còn công việc tiếp theo mình tự đi tìm

Quynhchi

Kohai Học Việc
Các Anh Chị ơi cho e hỏi e vừa xin vida kỹ sư qua công ty haken o nhật. E đi làm mới được một tuần nhưng e muốn chuyển việc. Anh Chị cho e hỏi trong thời gian thử việc e 3 tháng e có quyền được nghĩ việc không và nếu e chuyển đến công ty giặt là tư nhân thì có được không ah. E rất hoang mang mong các Anh Chị giúp đờ

Quynhchi

Kohai Học Việc
E quên nói rỏ là e vida tin học thì có chuyển được giặt là không a

Quynhchi

Kohai Học Việc
Không ai bắt e về trong khi còn hạn visa đc,trừ người của sở nhập quốc.
Nếu đến lúc làm xong hợp đồng với họ mà vẫn còn hạn visa (cho dù chỉ 1 vài ngày) thì em cứ đi đến sở nhập quốc xin đổi tư cách visa sang 特定活動 6 tháng với lý do là 就職のため

Còn trường hợp cty bắt đi lên máy bay (nếu nó cho vé về) thì cứ ngoan ngoãn đi ra sân bay,đi vào check in xong,chờ họ về rồi lại đi ra ngoài nói với nhân viên hãng hàng không là có việc gấp cần phải quay lại là họ sẽ lấy lại hành lý cho mình thôi :)
(tuyệt đối ko đc làm thủ tục ở hải quan nhé)
Admin ơi e đang hoang mang không biết phải làm Admin giúp e với. E vừa chuyển vida kỹ sư qua công tu haken một tháng. Và e đa đi làm được một tuần nhưng e muốn chuyển việc . E vida tin học thì có chuyển được làm ở công ty giặt là tư nhân không a. Mong Admin giúp đở

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Admin ơi e đang hoang mang không biết phải làm Admin giúp e với. E vừa chuyển vida kỹ sư qua công tu haken một tháng. Và e đa đi làm được một tuần nhưng e muốn chuyển việc . E vida tin học thì có chuyển được làm ở công ty giặt là tư nhân không a. Mong Admin giúp đở
Bạn xem lại hợp đồng ký với cty haken lúc xin visa cho bạn thì ngành nghề là gì ? Bạn chỉ làm được những việc liên quan với ngành nghề đó. Trường hợp bạn thì nên :
1/ Xem lại chính xác ngành nghề xin visa là gì ?
2/ Sau khi biết được ngành nghề thì đi hỏi phía cty giặt là có thể ký hợp đồng với bạn bằng ngành tương tự cty cũ nhưng vào rồi họ muốn phân công việc gì thì tùy họ.
-----------------------------------
Nhưng tớ cảnh báo là gia hạn visa lần đầu sẽ khó đấy, khả năng chắc tốn năm mười man phụng dưỡng cho luật sư.

Quynhchi

Kohai Học Việc
Bạn xem lại hợp đồng ký với cty haken lúc xin visa cho bạn thì ngành nghề là gì ? Bạn chỉ làm được những việc liên quan với ngành nghề đó. Trường hợp bạn thì nên :
1/ Xem lại chính xác ngành nghề xin visa là gì ?
2/ Sau khi biết được ngành nghề thì đi hỏi phía cty giặt là có thể ký hợp đồng với bạn bằng ngành tương tự cty cũ nhưng vào rồi họ muốn phân công việc gì thì tùy họ.
-----------------------------------
Nhưng tớ cảnh báo là gia hạn visa lần đầu sẽ khó đấy, khả năng chắc tốn năm mười man phụng dưỡng cho luật sư.
Vida c

Quynhchi

Kohai Học Việc
e cam ơn a. Vida của e chỉ được làm chổ nào có máy móc thôi a. Anh Chị cho e hỏi thêm là , e đang lam O công ty haken trong 3 tháng thử việc thì e có quyền được nghi không a. Và công ty giặt thì trả lương bằng tay và cho e làm nhưng thực tế giặt là đó chỉ được làm アルバイオ thôi a. Liệu e làm đó có bị cắt vida không a

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
e cam ơn a. Vida của e chỉ được làm chổ nào có máy móc thôi a. Anh Chị cho e hỏi thêm là , e đang lam O công ty haken trong 3 tháng thử việc thì e có quyền được nghi không a. Và công ty giặt thì trả lương bằng tay và cho e làm nhưng thực tế giặt là đó chỉ được làm アルバイオ thôi a. Liệu e làm đó có bị cắt vida không a
Bạn nói cũng hơi mơ hồ nên mình không hiểu lắm, cảm thấy tình trạng của bạn hơi nguy hiểm, visa tin học có nghĩa bạn làm bên IT phải ko? Thế chuyển qua giặt là ko liên quan IT rồi. Còn máy móc thì có nhiều loại, máy gia công cơ khí khác với máy tính, máy giặt nên visa cũng khác tí. Bạn nên xem lại nghành nghề xin visa ban đầu.

Quynhchi

Kohai Học Việc
Bạn nói cũng hơi mơ hồ nên mình không hiểu lắm, cảm thấy tình trạng của bạn hơi nguy hiểm, visa tin học có nghĩa bạn làm bên IT phải ko? Thế chuyển qua giặt là ko liên quan IT rồi. Còn máy móc thì có nhiều loại, máy gia công cơ khí khác với máy tính, máy giặt nên visa cũng khác tí. Bạn nên xem lại nghành nghề xin visa ban đầu.
Dạ e cam ơn A C a. Vida e không liên quan việc giặt là thì liệu e chuyển qua đó làm mà không Thông báo cho cục thì có bị cắt vida Ko a

manhcuong233

Thành Viên Mới
Nếu bác xin việc đúng ngành nghề lần đầu xin visa thì khỏi báo, nếu khác ngành thì báo cho nyukan để lần tới gia hạn được visa.
Chào bác , cho em hỏi về trường hợp của em với ạ. em sang nhật hơn 1 năm với visa nghiệp vụ quốc tế.. thời hạn 5 năm với hình thức cty con ở Việt Nam! cử sang làm việc cho cty mẹ.Trước khi về việt nam em đã đi xin việc ở cty khác bên nhật và cùng lĩnh vực, sau khi về Việt Nam! em không kí hđ mới và đã nghỉ việc ở cty con bên Việt Nam! , còn đối với cty mẹ thì khi về đã chấm dứt hđ rồi. Em đã quay lại và đang trong thời gian thử việc tại cty mới. theo như quy định em được biết thì sau khi vào cty mới 14 ngày phải báo cáo lên cục xnc.Nhưng với TH của em là khi về em chỉ báo với cty mẹ (cũ) là về Việt Nam, chứ họ không biết em sang lại nên một số giấy tờ cần thiết như giấy chứng nhận nghỉ việc, bảng tổng hợp thuế đã từng đóng. thì bây giờ với hoàn cảnh của em nên làm như thế nào ? thời gian thử việc 3 tháng thì có hđlđ với cty mới không ?
xin nhờ mọi người chỉ giúp !

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Chào bác , cho em hỏi về trường hợp của em với ạ. em sang nhật hơn 1 năm với visa nghiệp vụ quốc tế.. thời hạn 5 năm với hình thức cty con ở Việt Nam! cử sang làm việc cho cty mẹ.Trước khi về việt nam em đã đi xin việc ở cty khác bên nhật và cùng lĩnh vực, sau khi về Việt Nam! em không kí hđ mới và đã nghỉ việc ở cty con bên Việt Nam! , còn đối với cty mẹ thì khi về đã chấm dứt hđ rồi. Em đã quay lại và đang trong thời gian thử việc tại cty mới. theo như quy định em được biết thì sau khi vào cty mới 14 ngày phải báo cáo lên cục xnc.Nhưng với TH của em là khi về em chỉ báo với cty mẹ (cũ) là về Việt Nam, chứ họ không biết em sang lại nên một số giấy tờ cần thiết như giấy chứng nhận nghỉ việc, bảng tổng hợp thuế đã từng đóng. thì bây giờ với hoàn cảnh của em nên làm như thế nào ? thời gian thử việc 3 tháng thì có hđlđ với cty mới không ?
xin nhờ mọi người chỉ giúp !
Thui cứ làm đi rồi hết visa về, khi gia hạn thì thế nào cũng bị hỏi giấy nghỉ việc cty cũ, mà bác nghỉ việc ở cty con thì họ đã báo với cty mẹ rồi, do cty mẹ không thể liên lạc với bác được thui. Đến lúc bác gia hạn thì cty cũ cũng hết thời hạn phải thực hiện nghĩa vụ cấp giấy nghỉ việc roài. Nên khả năng là ko gia hạn được đâu.

manhcuong233

Thành Viên Mới
Thui cứ làm đi rồi hết visa về, khi gia hạn thì thế nào cũng bị hỏi giấy nghỉ việc cty cũ, mà bác nghỉ việc ở cty con thì họ đã báo với cty mẹ rồi, do cty mẹ không thể liên lạc với bác được thui. Đến lúc bác gia hạn thì cty cũ cũng hết thời hạn phải thực hiện nghĩa vụ cấp giấy nghỉ việc roài. Nên khả năng là ko gia hạn được đâu.
thời hạn họ cấp giấy 退職証明書 kể từ ngày chấm dứt hđ ở cty mẹ là bao lâu vậy hả bác ?

manhcuong233

Thành Viên Mới
Khoảng 2 năm, mà đường nào cũng bị gọi về cty cũ xác minh thui.
Em cảm ơn ạ. Tại sao lại phải xác minh vậy ạ. em đã qua làm cho công ty khác mà, em nghĩ theo luật là khi người lao động nghỉ việc thì trách nhiệm của cty phải cấp giấy này khi có yêu cầu từ người lao động chứ ?!

Hoàng Lan

Thành Viên Mới
Adnin cho em hỏi ạ.
Em đang làm việc tại Nhật với visa trí thức nhân văn 3 năm, tháng 9 này em sẽ nghỉ việc (do công ty điều chuyển công tác nhưng em không chấp nhận chuyển, nên công ty chấp nhận em có thể ở lại Nhật chuyển việc hoặc về VN luôn). Em có phỏng vấn với công ty ở Vn rồi, và họ nói nếu vẫn còn hạn visa thì sau này có thể sang bên này công tác được mà không cần xin visa nữa. Liệu em về VN làm và thỉnh thoảng vẫn sang đây công tác với visa như vậy thì có được không ạ? Hay phải làm thủ tục gì không ạ?
Em cám ơn ạ.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Adnin cho em hỏi ạ.
Em đang làm việc tại Nhật với visa trí thức nhân văn 3 năm, tháng 9 này em sẽ nghỉ việc (do công ty điều chuyển công tác nhưng em không chấp nhận chuyển, nên công ty chấp nhận em có thể ở lại Nhật chuyển việc hoặc về VN luôn). Em có phỏng vấn với công ty ở Vn rồi, và họ nói nếu vẫn còn hạn visa thì sau này có thể sang bên này công tác được mà không cần xin visa nữa. Liệu em về VN làm và thỉnh thoảng vẫn sang đây công tác với visa như vậy thì có được không ạ? Hay phải làm thủ tục gì không ạ?
Em cám ơn ạ.
Bạn làm đc bao lâu mà đã nghỉ rồi . Ko thử xin việc cty khác à
Nếu cty cũ ko báo gì lên cục là bạn nghỉ việc và bạn về VN ko quá 1 năm , lúc ra sân bay khai giấy có quay lại Nhật thì vẫn được qua lại trong thời gian còn visa bình thường thôi .

Hoàng Lan

Thành Viên Mới
Bạn làm đc bao lâu mà đã nghỉ rồi . Ko thử xin việc cty khác à
Nếu cty cũ ko báo gì lên cục là bạn nghỉ việc và bạn về VN ko quá 1 năm , lúc ra sân bay khai giấy có quay lại Nhật thì vẫn được qua lại trong thời gian còn visa bình thường thôi .
Mình làm đc gần 1 năm, vì công ty muốn thay người khác cho vị trí của mình và để mình sang nơi khác làm việc nên mình cũng xin nghỉ để về luôn, mình có gửi Cv cho công ty ở VN thì bác tổng ở bên này phỏng vấn và bảo nếu vẫn còn visa thì sau này sang công tác được, mà không biết để sang công tác không cần xin lại visa thì có được không, có làm thủ tục gì với nyukan không, vì chắc chắn công ty mình làm sẽ báo với nyukan là mình nghỉ.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình làm đc gần 1 năm, vì công ty muốn thay người khác cho vị trí của mình và để mình sang nơi khác làm việc nên mình cũng xin nghỉ để về luôn, mình có gửi Cv cho công ty ở VN thì bác tổng ở bên này phỏng vấn và bảo nếu vẫn còn visa thì sau này sang công tác được, mà không biết để sang công tác không cần xin lại visa thì có được không, có làm thủ tục gì với nyukan không, vì chắc chắn công ty mình làm sẽ báo với nyukan là mình nghỉ.
Nếu vậy thì không được đâu , vì trường hợp nghỉ việc thì bạn phải báo cho nyukan biết không thì visa của bạn là trái phép đó
Sẽ không quay lại công tác được đâu , còn nếu cty ở VN kia đàng hoàng và tốt thì xin visa cho bạn đi công tác bình thường chứ có gì đâu mà phải cần visa cũ

Konami

Kohai Học Việc
Mọi người ơi tư vấn giúp mình việc này ạ! tháng 5 vừa rồi m chuyển visa từ Dhs sang dạng kĩ sư và làm việc cho 1 cty haken. Nhưng cty trả lương quá thấp 900 yên/h, vừa nữa là công ti này không có đóng bảo hiểm shakaihoken cho mình, bây giờ mình muốn nghỉ để đổi cty khác. Nhưng chắc chắn công ti sẽ làm khó dễ và không cho m nghỉ, vậy trong trường hợp này minh có thể đơn phương nghỉ được không, trong hợp đồng ghi là chỉ cần báo trước 1 tháng. Nếu công ti không cấp cho mình giấy taishoku thì có vấn đề gì về việc xin visa sau này không?
Cảm ơn mọi người đã đọc bài

Ngoc Mai

Thành Viên Mới
A oi cho e hoi voi a. E co bang Dai Hoc nganh quan ly dat dai.Nhung cong ty o Nhat Ban ten 三沢エンジニアリング. Tuyen dung va dua e wa Nhat lam viec voi tu cach Thuc Tap Sinh ( Chi tuyen dung khi co Bang Dai Hoc moi du dieu kien). Cty nay chuyen san xuat San pham Mo To lap rap May Bay,Tau dien ngam va Robot tu dong ( Goi chung la Co Khi). E muon hoi la sau 3nam.Neu e lam viec tot thi co the chuyen Viza Ky su Co khi dc ko a? Bang cua e la Ky Su nganh Quan Ly Dat Dai.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.