Help! xin tư vấn thủ tục chuyển việc!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
A oi cho e hoi voi a. E co bang Dai Hoc nganh quan ly dat dai.Nhung cong ty o Nhat Ban ten 三沢エンジニアリング. Tuyen dung va dua e wa Nhat lam viec voi tu cach Thuc Tap Sinh ( Chi tuyen dung khi co Bang Dai Hoc moi du dieu kien). Cty nay chuyen san xuat San pham Mo To lap rap May Bay,Tau dien ngam va Robot tu dong ( Goi chung la Co Khi). E muon hoi la sau 3nam.Neu e lam viec tot thi co the chuyen Viza Ky su Co khi dc ko a? Bang cua e la Ky Su nganh Quan Ly Dat Dai.
Hiện tại thì không được bạn nhé

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
A oi cho e hoi voi a. E co bang Dai Hoc nganh quan ly dat dai.Nhung cong ty o Nhat Ban ten 三沢エンジニアリング. Tuyen dung va dua e wa Nhat lam viec voi tu cach Thuc Tap Sinh ( Chi tuyen dung khi co Bang Dai Hoc moi du dieu kien). Cty nay chuyen san xuat San pham Mo To lap rap May Bay,Tau dien ngam va Robot tu dong ( Goi chung la Co Khi). E muon hoi la sau 3nam.Neu e lam viec tot thi co the chuyen Viza Ky su Co khi dc ko a? Bang cua e la Ky Su nganh Quan Ly Dat Dai.
KHÔNG THỂ ĐƯỢC ?

Kohai

Thành Viên Mới
Cho mình hỏi là mình xin visa kĩ sư nhưng mới vào cty được 1 ngày phải nghỉ do visa đó k vào công trường được,giờ mình chuyển sang cty khác mà nội dung công việc vẫn như cũ, tư cách không thay đổi. Mình thông báo chuyển việc đến nyukan qua mạng thì chỉ nhận được thông báo là đã nhận đơn của mình từ hệ thống tự động. Nếu cùng nội dung công việc thì chỉ như vậy là xong và mình có thể đi làm cv mới được không hay phải chờ nyukan trả lời. Cảm ơn mn!

toiistoi

Thành Viên Mới
Admin cho em hỏi. Tình hình em sang nhật làm diện kỹ sư xây dựng trong hợp đồng ghi nội dung cv là 現場管理 。nhưng khi sang đây làm thì làm lung tung t/c cv làm như thực tập sinh ,như vậy thì có phải là bên nhật nó vi phạm hợp đồng ko admin. Giờ em muốn nghỉ việc mà nó cầm bằng của em ko trả như vậy có đúng ko. Mong admin phản hồi sớm

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Admin cho em hỏi. Tình hình em sang nhật làm diện kỹ sư xây dựng trong hợp đồng ghi nội dung cv là 現場管理 。nhưng khi sang đây làm thì làm lung tung t/c cv làm như thực tập sinh ,như vậy thì có phải là bên nhật nó vi phạm hợp đồng ko admin. Giờ em muốn nghỉ việc mà nó cầm bằng của em ko trả như vậy có đúng ko. Mong admin phản hồi sớm
- 管理 từ này rất rất nhiều bạn kỹ sư người Việt mình hiểu sai về nó...nên bị rất rất nhiều chế người Việt làm công tác tuyển dụng lừa, tùy vào đối tượng muốn câu là ai mà họ sẽ thả mồi phù hợp, với kỹ sư Việt Nam thì danh vọng là một loại mồi rất được ưa chuộng.
- QUẢN LÝ thật chất là quản lý những gì mình làm, quản kỹ thuật, quản lý máy móc mà mình sử dụng, quản lý chất lượng sản phẩm ở công đoạn mình chịu trách nhiệm. Chính vì thế với hợp đồng 現場管理 họ ký với bạn và công việc họ giao cho bạn hoàn toàn không sai...nên có đi kiện thì không khéo người ta lại cười vào mặt "KHÔNG HIỂU TIẾNG NHẬT".
- Giờ muốn chuyển việc phải xác định rõ "ai đang là người giữ bằng ĐH của bạn" ? mới tính tiếp được ! Nếu :
+ Bị cty đang làm hoặc nghiệp đoàn giữ thì nói với họ nếu không trả lại tui sẽ báo cơ quan quản lý lao động ! (vào google map gõ từ khóa 労働局).
+ Nếu bị phía cty môi giới VN giữ thì liên lạc và thỏa thuận với họ.
------------------------------------------------------------------------------
P/S : đi Nhật visa lao động mà để bị giữ bằng ĐH là rất ngu !

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
Mình ko có kinh nghiệm nhiều về chuyển việc. Thực tế trường hợp mình là sang làm cty năng lượng mặt trời, đi gemba thì bị bắt làm xây dựng các kiểu, được 6 tháng xin nghỉ rồi sang cty gia công CNC làm, vẫn thấy gia hạn được cái visa 3 năm bình thường. Có ai đuổi về đâu. Mà đi PV họ còn ko coi bằng cấp, chỉ xem CV xong nhận seishain luôn.

ĐinhVu

Thành Viên Mới
Mình ko có kinh nghiệm nhiều về chuyển việc. Thực tế trường hợp mình là sang làm cty năng lượng mặt trời, đi gemba thì bị bắt làm xây dựng các kiểu, được 6 tháng xin nghỉ rồi sang cty gia công CNC làm, vẫn thấy gia hạn được cái visa 3 năm bình thường. Có ai đuổi về đâu. Mà đi PV họ còn ko coi bằng cấp, chỉ xem CV xong nhận seishain luôn.
em làm xây dựng cũng đang chuyển việc đây mà hoang mang quá, anh tìm việc và phỏng vấn công ty nào thế ạ?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.