Help! Visa dạng kĩ sư muốn làm việc trái ngành

Lam-ca Dev

Thành Viên Mới
Chào mọi người!
E có một thắc mắc muốn hỏi, mong mọi người tư vấn giúp ạ.
Em có xin visa theo 1 cty hakken, visa 技術 về IT, làm được 3 tháng rồi, nhưng cty không tìm việc được cho em, giờ em muốn tìm cv khác trái ngành liệu có vấn đề gì về việc bị cắt visa k ạ?
khi em xin nghỉ thì ông giám đốc hakken đó bảo e đi cùng ông ý tới niukan để thông báo lí do nghỉ việc. Em đang lo vấn đề này ạ.
Hiện visa em có thời hạn 3 năm.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
bạn xin nghỉ việc thì sau khi báo nyukan phải tìm được việc trong vòng 3 tháng đấy ko là visa sẽ bị cắt chứ không phải cứ tìm việc được đến lúc hết hạn visa đâu
Visa kĩ sư cũng không được làm baito nữa :(
Mình thấy job IT nhiều bạn kiếm thử cty khác xem , nếu đúng nghành nghề thì vấn đề visa cũng không đáng lo đâu

Lam-ca Dev

Thành Viên Mới
Cám ơn bạn đã trả lời.
Giả sử sau khi mình nghỉ ở cty hakken, kiếm được 1 cv trái ngành ngay, thì khi ông giám đốc yc đi cùng ông tới nyukan thông báo lí do nghỉ ở cty hakken liệu có vấn đề gì không? Và mình k đi cùng ông đó có được không?
Cám ơn bạn !

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Nếu nghỉ ở cty hakken đó rồi thì bạn bắt buộc phải lên báo cho nyukan ( xin giấy nghỉ việc của cty mang lên ) , đi 1 mình thoải mái
Còn bạn có ý định ko báo thì cty kia chắc ngta cũng báo thôi

Báo nghỉ cty lên nyukan là việc cần thiết để tránh có vấn đề những lần gia hạn visa sau này
Bạn cũng cần cân nhắc việc trái nghành chưa chắc xin đc visa đâu , Tìm thử việc khác xem

Lam-ca Dev

Thành Viên Mới
- Visa hiện tại của mình xin theo cty hakken là visa kĩ thuật được 3 năm, mình đang tính nghỉ cty hakken và tìm cty khác làm trái ngành, sau khi hết 3 năm thì về. (Suy nghĩ này liệu có ổn không? theo bạn). Với visa này mình cứ tiếp tục làm trái ngành liệu có khả năng bị huỷ visa hay không?
- Xin giấy nghỉ việc của cty và gửi qua đường bưu điện tới nyukan liệu có được không?
Cám ơn bạn đã quan tâm trả lời.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Có visa 3 năm rồi thì làm trái ngành ok, đóng thuế đầy đủ hết 3 năm rồi về VN.

Luffy

Kohai Học Việc
Cty cũ k cấp cho giấy nghỉ việc thì làm thế nào ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
@Lam-ca Dev Sau khi nghỉ việc thì nội trong 2 tuần phải lên báo bạn nhé. Đó là nguyên tắc,trừ khi mình quên hoặc không biết thì sau 1 tháng lên báo cũng có thể đc châm chước.
Việc báo cho nyukan là để họ nắm bắt đc và thuận lợi cho việc xin gia hạn visa sắp tới.

Cty cũ k cấp cho giấy nghỉ việc thì làm thế nào ạ
Em cần tìm hiểu nguyên nhân họ ko cấp cho em là gì?
Nói thẳng với họ nếu ko cấp cho em thì em sẽ đến báo cho trung tâm quản lý lao động (労働基準監督署) thì bất cứ 1 công ty nào cũng phải sợ gặp rắc rối khi dính dáng đến trung tâm này.
Nếu em đến trung tâm đó thông báo sự việc cty ko cấp cho em tờ giấy nghỉ việc thì chắc chắn họ sẽ đứng ra giúp em giải quyết :)

meotom17

Thành Viên Mới
Chào mọi người,

Mình cũng gần giống trường hợp của chủ topic xin được các bạn tư vấn .

Visa hiện tại của mình là visa kỹ sư 3 năm. Mình vào công ty hakken về IT từ tháng 4/2017 thì đến hết tháng 5/2017 vì vẫn trong thời gian 3 tháng thử việc nên ông giám đốc lấy lý do tiếng nhật chưa đủ nên không thể tìm được việc cho mình nên bắt mình phải nghỉ ở nhà nhưng hợp đồng thì ông ý bảo vẫn giữ nguyên chưa cắt còn bảo hiểm xã hội thì hiện tại đã bị cắt và mình cũng đã nhận được 資格喪失証明書 để chuyển trở lại bảo hiểm y tế thông thường. Hiện tại từ đầu tháng 6 mình đã không còn đi làm nữa. Ông giám đốc thì bảo chờ đến đầu tháng 8 thì có thể sẽ có chỗ làm thì mình quay lại nên không cắt hợp đồng (Thời hạn hợp đồng của mình là vô thời hạn (定め 無し).

Như vậy thì khi mình đã nhận được 資格喪失証明書 thì có bị coi là đã thôi việc tại công ty đó không mặc dù hợp đồng làm việc vẫn chưa cắt?

Mình đang băn khoăn là nếu như vậy mình có cần phải báo với nyuukan hay không? vì trong vòng 2 tuần từ khi nghỉ việc phải báo nyuukan mà bây giờ đã được 1 tuần rồi.

Giả sử khi mình đã nghỉ việc mà trong vòng 3 tháng, mình vẫn chưa tìm được việc mới thì có thể chuyển sang visa 特定 không?
Và nếu như vậy thì visa của vợ mình có bị ảnh hưởng gì không ? (mình bảo lãnh visa cho vợ cũng được visa 3 năm)

Nhờ admin và các bạn tư vấn giúp!

Sửa lần cuối:

meotom17

Thành Viên Mới
up

Mình đang cần gấp có bác nào biết thì tư vấn giúp mình với?

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
up

Mình đang cần gấp có bác nào biết thì tư vấn giúp mình với?
Bạn không may gặp cty haken đểu rồi :D
Bạn là seisyain hay sao mà lại ký được hợp đồng không thời hạn . Nếu là nhân viên chính thức thì cty không thể cho bạn nghỉ việc với lý do không chính đáng được
Nếu bạn tiếng tốt thì tìm việc mới để chuyển thôi , có visa 3 năm, nếu tiếng nhật tốt và xin đc việc phù hợp với bằng cấp thì ok đấy bạn
Tạm thời cứ soudan với haken xem sao , trong khi đó vẫn cứ phải tính đường cho mình trước đã

meotom17

Thành Viên Mới
Bạn không may gặp cty haken đểu rồi :D
Bạn là seisyain hay sao mà lại ký được hợp đồng không thời hạn . Nếu là nhân viên chính thức thì cty không thể cho bạn nghỉ việc với lý do không chính đáng được
Nếu bạn tiếng tốt thì tìm việc mới để chuyển thôi , có visa 3 năm, nếu tiếng nhật tốt và xin đc việc phù hợp với bằng cấp thì ok đấy bạn
Tạm thời cứ soudan với haken xem sao , trong khi đó vẫn cứ phải tính đường cho mình trước đã
Mình cũng nghĩ là seishain vì hợp đồng vô thời hạn nhưng vẫn trong thời gian thử việc bạn ah.

Nhưng vấn đề mình cần hỏi là nếu đã nhận đc 資格喪失証明書 mặc dù hợp đồng vẫn giữ nguyên thì có bị coi là nghỉ việc ko? Mình muốn biết xem chính xác là như thế nào để còn báo lên hello work vì sợ quá 2 tuần thì lên báo lại rắc rối.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình cũng nghĩ là seishain vì hợp đồng vô thời hạn nhưng vẫn trong thời gian thử việc bạn ah.

Nhưng vấn đề mình cần hỏi là nếu đã nhận đc 資格喪失証明書 mặc dù hợp đồng vẫn giữ nguyên thì có bị coi là nghỉ việc ko? Mình muốn biết xem chính xác là như thế nào để còn báo lên hello work vì sợ quá 2 tuần thì lên báo lại rắc rối.
Mình có tra thử trên mạng thì giấy 資格喪失証明書 sẽ nhận được sau khi nghỉ việc , nên để chắc chắn bạn hỏi lại haken xem cụ thể như thế nào
Và cty này chắc cũng có vấn đề rồi , tìm cty khác thôi bạn

Quynhchi

Kohai Học Việc
- Visa hiện tại của mình xin theo cty hakken là visa kĩ thuật được 3 năm, mình đang tính nghỉ cty hakken và tìm cty khác làm trái ngành, sau khi hết 3 năm thì về. (Suy nghĩ này liệu có ổn không? theo bạn). Với visa này mình cứ tiếp tục làm trái ngành liệu có khả năng bị huỷ visa hay không?
- Xin giấy nghỉ việc của cty và gửi qua đường bưu điện tới nyukan liệu có được không?
Cám ơn bạn đã quan tâm trả lời.
Bạn ơi trường hợp mình gần giống bạn. Mình cũng là vida như bạn nhưng mình chi mới làm được 1 tuần nhưng mình cũng muốn nghĩ và đã có chổ làm trái ngành . Nhưng công ty haken Ko cho nghĩ thì mình tự nghĩ và gửi đơn thôi việc qua bưu điện được không. Và làm công ty trái ngành thì vida sẻ sao. Bạn đã giải quyết được việc của banh chưa a

Quynhchi

Kohai Học Việc
Có visa 3 năm rồi thì làm trái ngành ok, đóng thuế đầy đủ hết 3 năm rồi về VN.
Lão Hạc cho e hỏi.sao bảo vida không được làm trái ngành, và Nếu minh lam trai ngành thì nếu báo thuế liệu cục nó biết mình đang làm O công ty trái ngành có bắt mình về nước không a

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Lão Hạc cho e hỏi.sao bảo vida không được làm trái ngành, và Nếu minh lam trai ngành thì nếu báo thuế liệu cục nó biết mình đang làm O công ty trái ngành có bắt mình về nước không a
Bạn có visa rồi họ ko làm gì bạn đâu, chỉ có điều tới lúc gia hạn thì 99,999% là trượt thui.

thangcdt1

Kohai Học Việc
Các a cho e hỏi!
Em visa 5 năm(技術), làm ở cty nhân viên chính thức được hơn 1 năm nghỉ, chuyển việc sang bên haken là được 5 tháng. Visa hạn còn lại hơn 3 năm, giờ e chán chẳng muốn làm nhân viên chính với phái cử nữa. Ko có nguyện vọng gia hạn visa . Giờ mà e xin làm baito đến lúc hết hạn rồi về có được ko a?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.