Help! Thủ tục chuyển việc

dungnakun

Thành Viên Mới
E sang nhật dc 4 tháng, visa ktv, cty e làm lương trong hợp đồng nộp lên sở lưu trú là 18 man , nhưng thực chất lại trả 15 man, e đã xin nghỉ với lý do lương thấp, muốn về Việt Nam làm, nhưng thực ra là đi cty khác ạ, e đã tìm dc cty mới, có điều cty đang làm có nói là nếu e nghỉ thì họ báo cắt visa của e,e lo quá ko biết cuối năm gia hạn visa có bị ảnh hưởng gì ko, họ có cắt visa của mình dc ko a. Tư vấn giúp e với

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
E sang nhật dc 4 tháng, visa ktv, cty e làm lương trong hợp đồng nộp lên sở lưu trú là 18 man , nhưng thực chất lại trả 15 man, e đã xin nghỉ với lý do lương thấp, muốn về Việt Nam làm, nhưng thực ra là đi cty khác ạ, e đã tìm dc cty mới, có điều cty đang làm có nói là nếu e nghỉ thì họ báo cắt visa của e,e lo quá ko biết cuối năm gia hạn visa có bị ảnh hưởng gì ko, họ có cắt visa của mình dc ko a. Tư vấn giúp e với
công ty họ không có quyền báo cắt visa nhé.
chỉ là khi nghĩ hãy báo trước khoảng 1-3 tháng cho họ để tiện cho đôi bên việc giấy tờ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Thế này nhé,em nhắc bên cty mới chuẩn bị cho em giấy tờ cần thiết để xin visa mới.
Sau đó lúc nghỉ cty cũ xong,trong vòng 14 ngày em lên nyukan thông báo cho họ là tôi đã nghỉ cty và chuyển sang cty mới,khi đến báo thì mang theo giấy tờ của cty mới nữa nộp cho họ nhé.

dungnakun

Thành Viên Mới
công ty họ không có quyền báo cắt visa nhé.
chỉ là khi nghĩ hãy báo trước khoảng 1-3 tháng cho họ để tiện cho đôi bên việc giấy tờ
E đã xin nghỉ và báo trc 1 tháng nhưng chỉ là nói miệng thôi, chứ ko có giấy xin nghỉ

dungnakun

Thành Viên Mới
Thế này nhé,em nhắc bên cty mới chuẩn bị cho em giấy tờ cần thiết để xin visa mới.
Sau đó lúc nghỉ cty cũ xong,trong vòng 14 ngày em lên nyukan thông báo cho họ là tôi đã nghỉ cty và chuyển sang cty mới,khi đến báo thì mang theo giấy tờ của cty mới nữa nộp cho họ nhé.
Cty mới e đã thoả thuân xong rồi, họ nói visa họ sẽ có trách nhiệm , ko vấn đề gì , có điều e lo là nếu cty cũ báo lên là e bỏ cty, về nc thì họ có làm gì visa của mình dc ko ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cty mới e đã thoả thuân xong rồi, họ nói visa họ sẽ có trách nhiệm , ko vấn đề gì , có điều e lo là nếu cty cũ báo lên là e bỏ cty, về nc thì họ có làm gì visa của mình dc ko ạ
Ko sao đâu em ạ.

Lê Sĩ Năm

Kohai Học Việc
Nghỉ việc thì khai báo với nyukan la xong. Thủ tục khai báo chuyển việc giờ có thể làm trên internet được rồi. Nhanh ngọn không mất time lên nyukan gì cả. Nếu có công ty nhận thì vào khai báo nghỉ việc của công ty và khai báo công ty mới. Làm qua internet nhanh gọn lắm.

Lê Sĩ Năm

Kohai Học Việc

https://www.ens-immi.moj.go.jp/NA01/NAA01SAction.do

Vào link này, xong đăng kí tài khoản. Đợi khoảng 10p nyukan sẽ gửi email đến. Đăng nhập xong sẽ hiện như ảnh ở trên. Rồi vào khai báo lần lượt. hết hợp đông với công ty cũ (dòng số 4 từ trên xuống), khai báo tên công ty mới nữa là được. Trong vòng 1 -2 ngày sẽ có kết quả thông báo qua email.

Hoa Lan Rừng

Thành Viên Mới
Bạn ơi cho mình hỏi, chổ đăng kí công ty mới là mình nhấp vào dòng thứ 5 từ trên xuống đúng không bạn ?. Trong mục số 5 đó có 2 phần, là nhập thông tin công ty cũ ở trên, và công ty mới ở dưới đúng không bạn ?. Mục ngày tháng phía trên mình ghi là ngày bắt đầu hợp đồng mới đúng không bạn ? Do mình mới nhập xong, nhưng nó cứ báo lỗi, hợp đồng mới của mình bắt đầu từ ngày 1/5/2017, nhưng hôm nay mới ngày 30/4/2017 nên mình nhập mãi không được ?.
Hay mục đó là nhập ngày mình bắt đồng hợp đồng của công ty cũ vậy bạn ?

Vào link này, xong đăng kí tài khoản. Đợi khoảng 10p nyukan sẽ gửi email đến. Đăng nhập xong sẽ hiện như ảnh ở trên. Rồi vào khai báo lần lượt. hết hợp đông với công ty cũ (dòng số 4 từ trên xuống), khai báo tên công ty mới nữa là được. Trong vòng 1 -2 ngày sẽ có kết quả thông báo qua email.

Lê Sĩ Năm

Kohai Học Việc
Bạn ơi cho mình hỏi, chổ đăng kí công ty mới là mình nhấp vào dòng thứ 5 từ trên xuống đúng không bạn ?. Trong mục số 5 đó có 2 phần, là nhập thông tin công ty cũ ở trên, và công ty mới ở dưới đúng không bạn ?. Mục ngày tháng phía trên mình ghi là ngày bắt đầu hợp đồng mới đúng không bạn ? Do mình mới nhập xong, nhưng nó cứ báo lỗi, hợp đồng mới của mình bắt đầu từ ngày 1/5/2017, nhưng hôm nay mới ngày 30/4/2017 nên mình nhập mãi không được ?.
Hay mục đó là nhập ngày mình bắt đồng hợp đồng của công ty cũ vậy bạn ?
Là ngày bạn kí hợp đồng với công ty mới ý.

Hungamania

Kohai Học Việc
Cho hỏi là khi sang công ty mới cần các giấy tờ gì ?
Mình bị giữ bằng đại học ở VN nên nếu cần bằng công chứng thì không có.

Sakura Yamamoto

Thành Viên Mới
anh ơi nếu chuyển việc mà visa vẫn còn thì có phải báo nuykan không?mà visa thời hạn vẫn còn thì xin visa mới là sao a?

ttson24

Thành Viên Mới

Bạn ở cho mình hỏi tí với, sao cái trang của bạn mình không vào được vậy. Nhờ bạn xem lại giúp với

ttson24

Thành Viên Mới
Bạn chuyển việc có cần nộp bằng k bạn?
Nếu bạn chuyển việc đúng như chuyên ngành bạn đăng kí với nyuukan, bạn không cần gì cả. Lên chỗ 東京都港区港南5-5-30 và nói với mấy người tiếp tân ở tầng trệt là bạn đã nghỉ ở cty cũ rồi, h bạn đang làm cty mới, bạn muốn đăng kí chuyển việc. Họ đưa cho bạn tờ khai, điền đầy đủ thông tin như: tên cty cũ, địa chỉ, đt, mã bưu điện. Cty mới cũng ghi y vậy. Rồi nộp ở quầy D2 tầng 1. Ngồi đợi họ xác nhận thông tin, đôi khi họ hỏi thêm vài câu. Thế là xong.

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Nghỉ việc thì khai báo với nyukan la xong. Thủ tục khai báo chuyển việc giờ có thể làm trên internet được rồi. Nhanh ngọn không mất time lên nyukan gì cả. Nếu có công ty nhận thì vào khai báo nghỉ việc của công ty và khai báo công ty mới. Làm qua internet nhanh gọn lắm.
Bạn ơi mình nghỉ cty cũ ngày 18/4, ngày 25/5 mình vào làm cty mới nhưng mình chưa khai báo nghỉ việc với chuyển việc. Bây giờ mới làm thì có đc ko bạn

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.