Help! xin tư vấn thủ tục chuyển việc!

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
Nhiều bạn xin được visa lần đầu 5 năm luôn nhỉ.
Ngoài lề xíu, visa mình lần đầu 1 năm, lần sau có thể xin 5 năm được ko mấy bác?

Nganđan

Thành Viên Mới
iénpai cho e hỏi có bằng kỹ sư thì có chuyển đổi tư cách lưu trú từ thực tập sinh sang dài hạn không ạh,có cách nào để thực tập sinh có bằng kỹ sư bảo lãnh vợ con sang ko ạh..?mong senpai chỉ giúp.!

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
iénpai cho e hỏi có bằng kỹ sư thì có chuyển đổi tư cách lưu trú từ thực tập sinh sang dài hạn không ạh,có cách nào để thực tập sinh có bằng kỹ sư bảo lãnh vợ con sang ko ạh..?mong senpai chỉ giúp.!
Gần như là không thể. Vì trong lúc đi tu nghiệp đã khai báo k có bằng cấp rồi. Mà bạn ngành nghề gì ( bằng đại học)

Tranphuong308

Thành Viên Mới
Tớ hỏi ké với. Nếu công ty tớ nó bảo ko có khả năng bảo lãnh cho tớ ở thời điểm hiện tại. H tớ chỉ có cách về vn. Cắt visa hiện có. Voi li do nhà có việc nên phải về. Vậy nếu khoảng 2thang sau ngày tớ về tớ làm hồ sơ đi lại dưới dạng visa ki thuật viên hoặc kí sư ở công tu cũ dc koX

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
Tớ hỏi ké với. Nếu công ty tớ nó bảo ko có khả năng bảo lãnh cho tớ ở thời điểm hiện tại. H tớ chỉ có cách về vn. Cắt visa hiện có. Voi li do nhà có việc nên phải về. Vậy nếu khoảng 2thang sau ngày tớ về tớ làm hồ sơ đi lại dưới dạng visa ki thuật viên hoặc kí sư ở công tu cũ dc koX
Visa hiện tại của bạn là gì? Về nước rồi gian nan lắm, mọi việc nên xử lý ở Nhật thì tốt hơn.

Tranphuong308

Thành Viên Mới
Visa hiện tại của bạn là gì? Về nước rồi gian nan lắm, mọi việc nên xử lý ở Nhật thì tốt hơn.
Vía của mình là kĩ thuật văn hoá
visa cua minh là: ki thuat tri thuc nhân van nghiep vụ quốc tế.. vì công ty mình gia hạn cho các bạn vô trước mình bị gửi thư điều tra. Nên họ ko dám gia hạn nữa. Vì mình là đứa đúng nghành( làm ở công ty nông nghiệp- luật sư tư vấn mình ko thể shyuu trực tiếp tại nhật.) nên h cách là mình phải về vn khoảng 1 tháng hơn khi hết visa hiện tai vì gia diinh có việc. Rồi tu lam hồ sơ con lại visa công ty cũ. Công ty thì ok. Mình lo ko bit khả năng đậu bao nhieu nên hỏi.

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
Vía của mình là kĩ thuật văn hoá

visa cua minh là: ki thuat tri thuc nhân van nghiep vụ quốc tế.. vì công ty mình gia hạn cho các bạn vô trước mình bị gửi thư điều tra. Nên họ ko dám gia hạn nữa. Vì mình là đứa đúng nghành( làm ở công ty nông nghiệp- luật sư tư vấn mình ko thể shyuu trực tiếp tại nhật.) nên h cách là mình phải về vn khoảng 1 tháng hơn khi hết visa hiện tai vì gia diinh có việc. Rồi tu lam hồ sơ con lại visa công ty cũ. Công ty thì ok. Mình lo ko bit khả năng đậu bao nhieu nên hỏi.
Chào bạn.
Theo như các bài mình đọc ở diễn đàn thì bạn có thể chuyển việc khác với nghành nghề đã xin visa ban đầu.
Khi hết hạn visa thì bạn có thể xin visa ngắn hạn để ở lại Nhật tìm việc.
P/s: hình như bạn ở gần nhà mình.

Tranphuong308

Thành Viên Mới
Minh muon lam o cong ty nay. Vi theo minh dc biet nghe nong nghiep rat kho di shuy. Minh ko bit ai o khu vuc nay cả.
Ps: khu minh ở ko co nguoi vn. Minh o nha công ty.

Bunken

Thành Viên Mới
Cho mình hỏi về 特定活動ビザ thì thời hạn được 6 tháng ak? Mà xin thì khả năng được chấp nhận là bao nhiêu % vậy? Và mình cần chuẩn bị những gì? Trước ngày hết hạn visa bao lâu thì mình mới làm thủ tục xin được?
Trong thời gian đó mình có nhận trợ cấp thất nghiệp được không vậy?

Cám ơn mọi người

Sửa lần cuối:

Phạm Quang Hương

Thành Viên Mới
Chào mọi người trong diễn đàn, mình có vấn đề này mong mọi người giúp. Mình sang Nhật với Visa kỹ sư (thời hạn 1 năm) mà hợp đồng với công ty không ghi rõ thời gian cụ thể, nay vì công việc không phù hợp nên nộp đơn xin nghỉ nhưng công ty không cho, vài người xúm lại nói nếu muốn nghỉ thì về Việt Nam check Visa gì đó, hiện tại cty đang nợ gần 2 tháng lương, nó bảo nếu tự nghỉ thì ko trả lương, nó bắt làm việc cho nó hết hạn Visa,... Nó ko cho nghỉ, mà mình đã xin được chỗ mới. Giờ không biết giải quyết thế nào mong mọi người giúp đỡ. Tất nhiên lúc nói chuyện có nhờ người giỏi tiếng Nhật dịch hộ vì tiếng Nhật của mình chỉ ABC.

hotbac

Thành Viên Mới
các bạn cho mình hỏi .mình tốt nghiệp senmon ở nhật mình xin vào 1 nghiệp đoàn tại nhật.mình nhận dc visa 1 năm rồi.đầu tháng 6 mình đi lm ngày đầu tiên thì tối hôm đó bạn mình đi tu nghiệp sinh thuôc quản lý của nghiệp đoàn nên ae gặp nhau mình đến phòng nhậu nhẹt,nghiệp đoan biết được và đến ngày mồng 3 nó cho mình nghĩ việc.mình hỏi giấy nghĩ việc nó bảo 1 tuần sau nó sẽ cấp cho .vậy cho mình hỏi mình có bao nhiêu thời gian để xin việc mới.và mình có nên báo với cục xuất nhập cảnh không,nếu không xin được việc thì mình có xin được 特定活動ビザ không ạ.mong a chị e tư vấn cho với ạ

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
các bạn cho mình hỏi .mình tốt nghiệp senmon ở nhật mình xin vào 1 nghiệp đoàn tại nhật.mình nhận dc visa 1 năm rồi.đầu tháng 6 mình đi lm ngày đầu tiên thì tối hôm đó bạn mình đi tu nghiệp sinh thuôc quản lý của nghiệp đoàn nên ae gặp nhau mình đến phòng nhậu nhẹt,nghiệp đoan biết được và đến ngày mồng 3 nó cho mình nghĩ việc.mình hỏi giấy nghĩ việc nó bảo 1 tuần sau nó sẽ cấp cho .vậy cho mình hỏi mình có bao nhiêu thời gian để xin việc mới.và mình có nên báo với cục xuất nhập cảnh không,nếu không xin được việc thì mình có xin được 特定活動ビザ không ạ.mong a chị e tư vấn cho với ạ
Bác có 3 tháng xin việc mới !
Còn vấn đề visa 特定活動 thì lên nyukan hỏi sẽ chính xác nhất (để xin được visa này phải tích cực xin việc qua các trang giới thiệu việc làm uy tín của Nhật như Hello World, Indeed...)

hotbac

Thành Viên Mới
giờ mình lên tokyo mình sẽ đăng kí halowork mình xin việc được không ạ.mình đang ở hiroshima.mà nên báo cho cục quản lý khong ạ.mà báo thì ở đâu cũng được hay thế nào bạn.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Chào mọi người trong diễn đàn, mình có vấn đề này mong mọi người giúp. Mình sang Nhật với Visa kỹ sư (thời hạn 1 năm) mà hợp đồng với công ty không ghi rõ thời gian cụ thể, nay vì công việc không phù hợp nên nộp đơn xin nghỉ nhưng công ty không cho, vài người xúm lại nói nếu muốn nghỉ thì về Việt Nam check Visa gì đó, hiện tại cty đang nợ gần 2 tháng lương, nó bảo nếu tự nghỉ thì ko trả lương, nó bắt làm việc cho nó hết hạn Visa,... Nó ko cho nghỉ, mà mình đã xin được chỗ mới. Giờ không biết giải quyết thế nào mong mọi người giúp đỡ. Tất nhiên lúc nói chuyện có nhờ người giỏi tiếng Nhật dịch hộ vì tiếng Nhật của mình chỉ ABC.
Bác xem lại hợp đồng xem có điều khoản bồi thường khi nghỉ việc gì không (nếu ko đọc được thì chụp hình post lên đây). Nếu trong hợp đồng không ghi thì viết cái giấy 退職届 (たいしょくとどけ) mang ra combini gửi vào cho cty rồi đúng 30 ngày sau sẽ được nghỉ.
Còn vấn đề họ nợ 2 tháng lương thì báo sở lao động là có lương vs giấy tờ nghỉ việc ngay !

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
giờ mình lên tokyo mình sẽ đăng kí halowork mình xin việc được không ạ.mình đang ở hiroshima.mà nên báo cho cục quản lý khong ạ.mà báo thì ở đâu cũng được hay thế nào bạn.
Nếu bác xin việc đúng ngành nghề lần đầu xin visa thì khỏi báo, nếu khác ngành thì báo cho nyukan để lần tới gia hạn được visa.

hotbac

Thành Viên Mới
theo tìm hiểu thì quy định là nghĩ 14 ngày sau là phải báo với cục vậy có đúng không ạ

HonC

Kohai Học Việc
Theo quy định là sau 14 ngày rồi báo lên nyukan là mình nghỉ việc.
Mà việc này mình thấy cũng không cần lắm vì phía công ty khéo cũng báo lên ý mà.
Sau khi nghỉ việc xong bạn có thể lên trụ sở hellowork ở nơi bạn sống(chỗ nào cũng được- như mình cũng mới chuyển lên tokyo)
- Bạn sẽ được hỗ trợ tìm việc làm luôn ( nhớ đổi địa chỉ cư trú nơi bạn đang sinh sống)
- Khi bạn trình giấy tờ liên quan đến nghỉ việc họ sẽ lên lịch cho bạn những ngày bạn cần lên hellowork để họ hướng dẫn thủ tục làm bảo hiểm thất nghiệp cũng như quá trình xin việc.
Việc này có thể xê dịch thời gian được. Trường hợp của mình nghỉ việc cuối tháng 4, lên tokyo cũng vào hellowork tìm việc đến cuối tháng 5 mình trình giấy tờ nghỉ việc thì họ sẽ tính quá trình xin việc của bạn trong thời hạn của mình là tháng 6 đến tháng 9

* Trường hợp công ty gây khó dễ( đòi bồi thường, không trả tiền lương, vi phạm hợp đồng) bạn có thể lên cục lao động tại nơi cư trú để trình báo và tìm cách giải quyết. => Họ khuyên là bạn nên về địa phương mà công ty bạn đang hoạt động( việc này trực tiếp hơn đỡ mất thời gian hơn)

hotbac

Thành Viên Mới
mình rất cảm ơn ,vậy để mình đi đổi địa chỉ và chuyển lên tokyo .vì mới lm dc 1 ngày nên chắc chỉ xin dc giấy nghĩ việc thôi.

HonC

Kohai Học Việc
mình rất cảm ơn ,vậy để mình đi đổi địa chỉ và chuyển lên tokyo .vì mới lm dc 1 ngày nên chắc chỉ xin dc giấy nghĩ việc thôi.
Bạn mới làm 1 ngày và bạn đã xin nghỉ việc ??

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.