Help! Về việc đơn xin gia hạn visa kĩ sư

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
Xin chào mọi người. Chả là mình sắp đến hạn gia hạn visa lần 1 nên muốn tự mình làm thủ tục. Qua tìm hiểu các bài trên diễn đàn thì hiện nay mình đang mắc ở chỗ này. Mọi người cho mình hỏi là mục 21・職歴 kia thì phải ghi thời gian làm việc của mình cả ở Việt Nam hay chì từ ngày qua Nhật đến bây giờ vậy ? Rất cảm ơn mọi người đã đọc.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Ghi cả làm ở Việt Nam cũng ko sao bạn nhé ( Nếu bạn đã làm )
Thủ tục gia hạn visa nếu cứ đủ giấy tờ thuế má , làm đúng nghành nghề thì tự mình gia hạn cũng ko sao đâu bạn
Mà cty ko làm luôn cho bạn à

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
Vấn đề là mình không nhớ chính xác mốc thời gian mình đã điền ở tờ đơn hồi mới làm thủ tục sang nên mình lo điền sai sẽ lệch với hồ sơ lưu trên cục. Liệu lên nyukan xin lại họ có cho mình không bản nhỉ ? Mình muốn tìm hiểu kĩ trước vì bây h mới làm đc 8 tháng chuẩn bị đến lúc phải gia hạn mình sẽ hỏi lại công ty.

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
Mà ở chỗ thời gian mong muốn gia hạn mình nên để bao nhiêu bạn nhỉ. Cứ điền 5 năm xong cục cho bao nhiêu thì tùy à bạn ?
gia hạn lần đầu nên xin 1 năm thôi... lần 2 hay 3 gì đó hãy 5 năm ..
à mà giờ hiện tại ở được bao lâu rồi ?

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Xem Visa lần trước b được bao lâu
nếu 1 năm thì nên điền lần này 3 năm , trước 3 năm thì lần này 5 năm

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc

Xem Visa lần trước b được bao lâu
nếu 1 năm thì nên điền lần này 3 năm , trước 3 năm thì lần này 5 năm
Vậy chắc là mình ghi 3 năm. À cho mình hỏi 1 cái nữa là ở cái mục trình độ học vấn này thì mình học ở Nhật mới điền hay tính cả ở Việt Nam nữa. Cảm ơn cậu nhé

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
Hiện tại được 8 tháng bạn ạ.
vậy à ... vậy cứ theo trình tự 1-3-5 là ổn :D ... ở 6 tháng thì 1 năm, 1 năm thì 3, còn 3 thì 5 ...
bác được 8 tháng thì gần với 6 tháng, nên muốn chắc ăn tui thấy trước mắt xin 1 năm được rồi... lần sau thì lên 3 :D

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
vậy à ... vậy cứ theo trình tự 1-3-5 là ổn :D ... ở 6 tháng thì 1 năm, 1 năm thì 3, còn 3 thì 5 ...
bác được 8 tháng thì gần với 6 tháng, nên muốn chắc ăn tui thấy trước mắt xin 1 năm được rồi... lần sau thì lên 3 :D
Thế nếu ví dụ trong trường hợp tôi xin 3 năm mà cục nó không đồng ý thì phải làm lại giấy tờ 1 năm rồi xin lại lần nữa hả ông ?

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
Thế nếu ví dụ trong trường hợp tôi xin 3 năm mà cục nó không đồng ý thì phải làm lại giấy tờ 1 năm rồi xin lại lần nữa hả ông ?
nộp hồ sơ xin lại cũng được... nhưng một khi fail lần đầu thì lần sau có xin lại nó xét khó lắm...
mà fail thì phải rõ nguyên nhân sao fail nữa ...

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
nộp hồ sơ xin lại cũng được... nhưng một khi fail lần đầu thì lần sau có xin lại nó xét khó lắm...
mà fail thì phải rõ nguyên nhân sao fail nữa ...
Học đại học như điền ở mục 18 thôi được rồi
Cty nhỏ , rồi xin lần đầu được ít thế thì cứ 1 năm cũng được
Xin 3 năm thì có thể kết quả được cấp là 1 năm , nhưng có thể trong quá trình nó sẽ yêu cầu bổ sung giấy tờ chứng minh tính bền vững trong công việc đang làm ( có nhiều việc ko , có cần người ko , ... )

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Cứ ghi 3 năm đi không sao đâu, hên thì được 3 năm mà lỡ xui thì 1 năm tiếp nhưng khả năng cao là 1 năm. Bạn qua đây làm nước Nhật có lợi nên bạn yên tâm có đóng thuế là có visa, việc tạch visa có rất nhiều nguyên nhân : cty ko gia hạn được visa, cty thuê bạn làm ngành nghề abc gì đó nhưng cái nghề đó ko có trong hồ sơ đăng ký kinh doanh, cty thuộc dạng blacklist của nyukan...
- Về cách ghi :
+ Không cần ghi lịch sử làm việc ở VN, ghi từ lúc sang Nhật thôi.
+ Ghi tên trường đã học bậc cao nhất ở VN
+ Check vào ngành học...
+ Bạn mới qua Nhật nên chưa có giấy tờ thuế đâu nên khỏi ra shi xin, chỉ cần juuminhyo là được.
+ GHI BẰNG BÚT ĐEN NHÉ, GHI BÚT ĐỎ LÀ KHẢ NĂNG VỀ NƯỚC RẤT CAO !!!
Tớ vừa gia hạn lần 2 được 3 năm mặc dù mới chuyển vào cty hiện tại được 1 năm.

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
Cứ ghi 3 năm đi không sao đâu, hên thì được 3 năm mà lỡ xui thì 1 năm tiếp nhưng khả năng cao là 1 năm. Bạn qua đây làm nước Nhật có lợi nên bạn yên tâm có đóng thuế là có visa, việc tạch visa có rất nhiều nguyên nhân : cty ko gia hạn được visa, cty thuê bạn làm ngành nghề abc gì đó nhưng cái nghề đó ko có trong hồ sơ đăng ký kinh doanh, cty thuộc dạng blacklist của nyukan...
- Về cách ghi :
+ Không cần ghi lịch sử làm việc ở VN, ghi từ lúc sang Nhật thôi.
+ Ghi tên trường đã học bậc cao nhất ở VN
+ Check vào ngành học...
+ Bạn mới qua Nhật nên chưa có giấy tờ thuế đâu nên khỏi ra shi xin, chỉ cần juuminhyo là được.
+ GHI BẰNG BÚT ĐEN NHÉ, GHI BÚT ĐỎ LÀ KHẢ NĂNG VỀ NƯỚC RẤT CAO !!!
Tớ vừa gia hạn lần 2 được 3 năm mặc dù mới chuyển vào cty hiện tại được 1 năm.
đúng rùi... cứ theo trình tự 1-3-5 là ok :D

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.