tư vấn sau khi nghỉ việc cty nhật

anhtrangxua510

Kohai Học Việc
Cho minh hỏi về kinh nghiêm sau khi nghỉ việc ở công ty nhật với.

Mình tính nghĩ việc ở cty và xin vào cty khác.thời hạn tại luu mình còn 2 năm,liệu có thể làm baito đc k ? có cần xin giấy đi làm shikakugaikatsudo ko ?

Sau khi nghĩ o cty mình có cần trình báo đến sở nhập cảnh không ?

bạn nào có kinh nghiêm sau khi nghĩ làm cty nhật chỉ mình với nhé. tks mn nhiều

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cho minh hỏi về kinh nghiêm sau khi nghỉ việc ở công ty nhật với.

Mình tính nghĩ việc ở cty và xin vào cty khác.thời hạn tại luu mình còn 2 năm,liệu có thể làm baito đc k ? có cần xin giấy đi làm shikakugaikatsudo ko ?

Sau khi nghĩ o cty mình có cần trình báo đến sở nhập cảnh không ?

bạn nào có kinh nghiêm sau khi nghĩ làm cty nhật chỉ mình với nhé. tks mn nhiều
Visa của bạn là 技術・国際業務 thì ko đc phép làm baito đâu. Nếu mà đi dịch thuật hộ công ty nào đó thì ok.

Sau khi nghỉ việc thì nếu có thời gian nên đến 入館 để thông báo cho họ là mình đã nghĩ việc và đang 再就活

Lưu ý từ lúc nghỉ việc trong thời hạn 3 tháng trở lên mà ko chịu đi xin việc mới thì sẽ bị cắt Visa đó.

anhtrangxua510

Kohai Học Việc
tks ad.

Vậy nếu mình xin 資格外活動 thì có được chấp nhân không nhỉ ?
Và sau 3 tháng nếu mình tìm việc but không được thì cũng bị cắt visa đúng k ad

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
tks ad.

Vậy nếu mình xin 資格外活動 thì có được chấp nhân không nhỉ ?
Và sau 3 tháng nếu mình tìm việc but không được thì cũng bị cắt visa đúng k ad
資格外活動 ko cấp phép cho những ai có visa như trên nhé.
Sau 3 tháng chưa tìm đc việc mới cũng ko bị cắt visa với điều kiện là bạn chăm chỉ,có chí hướng ở lại Nhật. Chứ toàn đi chơi ko chịu đi xin việc thì sẽ có khả năng bị cắt.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Ad ơi cho em ké câu này.
Sau khi nghỉ việc mình có cần phải đến Nyukan thông báo không ? Không đi có được không Ad ? Tiếng Nhật em còn cùi bắp quá nên ngại lên Nyukan không biết phải nói làm sao.
Cám ơn Ad !

namba

Thành Viên Mới
bác cũng làm kaisha à e cũng đang muốn chuyển việc nhưng ko biết gặp khó khăn j ko ? phải tìm đc công ty mới rồi mới chuyển à bác ?

Na_hito

Thành Viên Mới
ad cho em hỏi ké 1 chút hiện tại em đang muốn chuyển việc nhưng vấn đề của em là hồi em sang nhật thì bị công ty xuất khẩu giữ bằng. em thấy bảo là trên nyukan có lưu hồ sơ của mình. vậy nếu muốn lấy thì nên làm gì ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Ad ơi cho em ké câu này.
Sau khi nghỉ việc mình có cần phải đến Nyukan thông báo không ? Không đi có được không Ad ? Tiếng Nhật em còn cùi bắp quá nên ngại lên Nyukan không biết phải nói làm sao.
Cám ơn Ad !
Sorry vì ko để ý đến topic này h mới biết e hỏi :(

Cần phải đến Nyukan để làm thủ tục thông báo chuyển việc em ạ.

Cách gửi qua bưu điện:
Đó là tải file sau về in ra.
Điền thông tin vào xong thì gửi kèm với bản copy thẻ ngoại kiều cho cục xuất nhập cảnh.

link tải (tiếng Việt): http://www.moj.go.jp/content/001240115.pdf
(click vào dòng link Mẫu tham khảo 1-8)

Địa chỉ gửi giấy tờ:
(郵送先)〒108-8255 東京都港区港南5-5-30
     東京入国管理局在留管理情報部門届出受付担当

※Còn 1 cách thao tác online nhưng phải đến nyukan để làm thủ tục xin cấp ID & Pass thì mới làm online được.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
ad cho em hỏi ké 1 chút hiện tại em đang muốn chuyển việc nhưng vấn đề của em là hồi em sang nhật thì bị công ty xuất khẩu giữ bằng. em thấy bảo là trên nyukan có lưu hồ sơ của mình. vậy nếu muốn lấy thì nên làm gì ạ.
Những giấy tờ bản chính thì họ ko lấy của mình đâu,hầu hết là sau khi gửi giấy COE cho mình,họ đều gửi trả lại những giấy tờ gốc hết.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.