Help! Tiếng Nhật trong công xưởng

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Chào anh chị Sempai.
Sắp tới e sẽ làm việc trong một cty chế biến nội tạng động vật ở Nhật Bản, công ty chưa hề có người VN. tuy nhiên từ vựng chuyên nghành và các câu giao tiếp đơn giản trong xưởng e cũng đã tìm kiếm nhưng chưa hề có nhiều. Vậy anh chị nào có chút kinh nghiệm xin hãy chia sẻ cho e với? E xin cảm ơn

Sửa lần cuối:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào anh chị Sempai.
Sắp tới e sẽ làm việc trong một cty chế biến nội tạng động vật ở Nhật Bản, công ty chưa hề có người VN. tuy nhiên từ vựng chuyên nghành và các câu giao tiếp đơn giản trong xưởng e cũng đã tìm kiếm nhưng chưa hề có nhiều. Vậy anh chị nào có chút kinh nghiệm xin hãy chia sẻ cho e với? E xin cảm ơn
Về từ ngữ chuyên ngành thì cũng hơi khó bạn ạ.
Vì mỗi người mỗi ý,ko chắc phù hợp với chỗ làm của bạn.

Cách tốt nhất là bảo nghiệp đoàn họ gọi sang cty bên này,nhờ họ làm cho 1 bản マニュアル (những hướng dẫn căn bản nghiệp vụ)

Sau đó đọc nếu ko hiểu thì có thể hỏi mọi người ở đây để đc giải đáp

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình nghĩ công ty nào cũng vậy thôi
nghiệp đoàn sẽ phối hợp với cty chuẩn bị sẵn cho bạn các bản dịch nhật việt , việt nhật về giao tiếp cơ bản , cũng như nội dung công việc rồi .
Sang đó sẽ có , có gì bạn cứ trao đổi trưc tiếp với nghiệp đoàn ( thường 1 tháng nghiệp đoàn sẽ tới thăm 1 lần )

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Về từ ngữ chuyên ngành thì cũng hơi khó bạn ạ.
Vì mỗi người mỗi ý,ko chắc phù hợp với chỗ làm của bạn.

Cách tốt nhất là bảo nghiệp đoàn họ gọi sang cty bên này,nhờ họ làm cho 1 bản マニュアル (những hướng dẫn căn bản nghiệp vụ)

Sau đó đọc nếu ko hiểu thì có thể hỏi mọi người ở đây để đc giải đáp
Vâng. E sẽ sang Nhật theo visa kỹ thuật viên nên ko qua nghiệp đoàn anh chị ạ. Nếu anh chị nào đã từng làm trong xưởng sản xuất thì xin chỉ e vài câu giao tiếp thông dụng ạ

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Mình nghĩ công ty nào cũng vậy thôi
nghiệp đoàn sẽ phối hợp với cty chuẩn bị sẵn cho bạn các bản dịch nhật việt , việt nhật về giao tiếp cơ bản , cũng như nội dung công việc rồi .
Sang đó sẽ có , có gì bạn cứ trao đổi trưc tiếp với nghiệp đoàn ( thường 1 tháng nghiệp đoàn sẽ tới thăm 1 lần )
Em qua bằng visa kỹ thuật viên nên ko qua nghiệp đoàn a/c ạ

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Qua bằng kĩ thuật viên mà giao tiếp cơ bản chưa biết thì hơi căng đó bạn :(
bạn phải nói rõ bạn muốn biết câu nào thì mọi người chỉ cho , chứ nói chung vậy đâu ai biết đường nào mà chỉ đâu

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Qua bằng kĩ thuật viên mà giao tiếp cơ bản chưa biết thì hơi căng đó bạn :(
bạn phải nói rõ bạn muốn biết câu nào thì mọi người chỉ cho , chứ nói chung vậy đâu ai biết đường nào mà chỉ đâu
Vâng. Một số các câu sau nhờ anh chị dịch giùm:
Tim heo, lòng, gan, ruột, móng,...
Còn cả nội tạng của bò nữa..
Những câu mệnh lệnh cơ bản thường dùng trong xưởng:
Hãy cắt nhỏ miếng thịt này
Hãy cạo sạch lông
Bạn thuận tay trái hay phải...
,(....)
Còn nữa nhưng e chưa nghĩ ra

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Vâng. Một số các câu sau nhờ anh chị dịch giùm:
Tim heo, lòng, gan, ruột, móng,...
Còn cả nội tạng của bò nữa..
Những câu mệnh lệnh cơ bản thường dùng trong xưởng:
Hãy cắt nhỏ miếng thịt này
Hãy cạo sạch lông
Bạn thuận tay trái hay phải...
,(....)
Còn nữa nhưng e chưa nghĩ ra
bạn theo dạng KTV mà mấy cái cơ bản vậy ko biết thì nội dung công việc của bạn là gì vậy :(
Để bữa rảnh mình gửi bạn mấy từ vựng về nội tạng cho

Sửa lần cuối:

Ngô Diệu

Kohai Học Việc

bạn theo dạng KTV mà mấy cái cơ bản vậy thì ko biết thì nội dung công việc của bạn là gì vậy :(
Để bữa rảnh mình gửi bạn mấy từ vựng về nội tạng cho
Vâng. Nếu như có anh chị nào đã từng có kinh nghiệm trong công việc tương tự thì cho e xin chút kinh nghiệm. E biết giữa thực tế và cái mình tìm sẽ có sự khác biệt

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Vâng. Nếu như có anh chị nào đã từng có kinh nghiệm trong công việc tương tự thì cho e xin chút kinh nghiệm. E biết giữa thực tế và cái mình tìm sẽ có sự khác biệt
Từ vựng nội tạng bạn tham khảo link mình up bên trên nhé

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.