Help! Thuế thị dân

Ruby

Thành Viên Mới
Chào ad. Cho mình hỏi vấn đề về thuế thị dân.
Trường hợp của mình là visa mình nhận ngày 27/11/2015 và làm việc trong công ty từ tháng 9 đến 30/3 thi minh xin nghỉ và chuyển đến công ty khác làm việc và cũng chuyển điạ chỉ. Tháng 5 thì mình cắt điạ chỉ ở shi cũ đến tháng 7 thi mình bị trên shi gửi về 9man tiền thuế thị dân trong khi đó mấy bạn khác cũng nhân visa cung đợt với mình nhưng không bị.vậy cho mình hỏi ad trường hợp của mình là ntn ak. Nghe mọi người nói là sau khi nhân visa một năm sau thì mới tính thuế đó mà.
Sẵn đây cho mình hỏi nếu mình đóng thuế đó rồi sau này minh xin làm giấy người lệ thuột thì sẽ được nhận lại tiền không.
Thủ tục làm giây đó có cần giấy 源泉徴収票 không ak, vì giấy đó cuối năm công ty mới đưa.
Và đk làm giấy người lệ thuột lúc nào cũng được hay la sao ak. Mình hoang mang quá nhờ ad giải đáp giúp. Xin cảm ơn nhiều

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vậy bác phải lên 市役所 làm việc với họ.
Trình bày thu nhập năm 2015 (27年度の収入) là bao nhiêu.Nếu dưới 100 man thì sẽ k bị thu.

Và em có thắc mắc là bác nhận visa vào cuối tháng 11/2015
Vậy mà bác lại làm trong công ty từ tháng 9 là sao???
Trước tiên bác cần giải thích chỗ này cho e đã.

Ruby

Thành Viên Mới
Trình bày thu nhập năm 2015 (27年度の収入) là bao nhiêu.Nếu dưới 100 man thì sẽ k bị thu.

Trong thời gian làm việc thì mình đợi visa tức là trong tg đi syu đó ad

Ruby

Thành Viên Mới

Mình chỉ thắc mắt là mấy người kia không bị. Và mình chỉ ở vùng đó chưa được nữa năm ma sao lại gửi thuế đó về. 1 tờ thời hạn đóng la 31/8 31200yên (đã đóng), 1 tờ 31/10 30000yên và 1 tờ 31/1 30000 yên chưa đến thời hạn đóng.
Và cuối năm 2015 cty có gửi mình tờ giấy 源泉徴収票 nhưng lúc đó mình không biết nên đã vứt rồi.
Theo mình thì nếu làm từ tháng 9 đến cuối năm đó không tới 100man.
Nếu thời điểm bây gìơ mình lên shi xin làm giấy miễn giảm thuế có được không và giấy tờ cần những gì nhờ ad giúp với ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Bác có nguồn thu nhập nào khác ngoài làm ở công ty ko?
Tổng thu nhập năm 2015 của bác khoảng bao nhiêu tiền?
Tiền thuế thị dân này họ tính dựa vào mức tổng thu nhập của năm trước bác ạ.
Không cần biết bác làm ở công ty đó bao nhiêu lâu và đc bao nhiêu lương,mà quan trọng là trong năm 2015 bác làm tại Nhật và có tổng thu nhập là bao nhiêu.

Ruby

Thành Viên Mới
Bác có nguồn thu nhập nào khác ngoài làm ở công ty ko?
Tổng thu nhập năm 2015 của bác khoảng bao nhiêu tiền?
Tiền thuế thị dân này họ tính dựa vào mức tổng thu nhập của năm trước bác ạ.
Không cần biết bác làm ở công ty đó bao nhiêu lâu và đc bao nhiêu lương,mà quan trọng là trong năm 2015 bác làm tại Nhật và có tổng thu nhập là bao nhiêu.
Trước tháng 9 khi vào cty mình là du học sinh công việc lúc đó là làm yamato và sagawa nhưng ở tokyo. Mà du học sinh thì đâu có tính đúng không ad họ chỉ tính từ lúc mình nhận visa thôi chứ. Nếu họ tính thì mấy người khác cũng giống như mình sao họ lại không bị.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Trước tháng 9 khi vào cty mình là du học sinh công việc lúc đó là làm yamato và sagawa nhưng ở tokyo. Mà du học sinh thì đâu có tính đúng không ad họ chỉ tính từ lúc mình nhận visa thôi chứ. Nếu họ tính thì mấy người khác cũng giống như mình sao họ lại không bị.
Thế vậy nghĩa là có thu nhập >100 man rồi còn gì.
Luật pháp bên này đã quy định rồi,mức thuế phải đóng sẽ phụ thuộc vào mức thu nhập,bác làm đc nhiều rồi thì phải đóng thôi.Nếu sau này làm thủ tục người lệ thuộc thì sẽ đc miễn giảm.

Còn những người bạn của bác ko bị thì có thể họ đã chưa làm thủ tục khai báo thuế tại chỗ cty baito đó,nếu cảm thấy ko thoả đáng thì cứ lên 市役所 để thắc mắc với họ nhé bác :)

Ruby

Thành Viên Mới
Thế vậy nghĩa là có thu nhập >100 man rồi còn gì.
Luật pháp bên này đã quy định rồi,mức thuế phải đóng sẽ phụ thuộc vào mức thu nhập,bác làm đc nhiều rồi thì phải đóng thôi.Nếu sau này làm thủ tục người lệ thuộc thì sẽ đc miễn giảm.

Còn những người bạn của bác ko bị thì có thể họ đã chưa làm thủ tục khai báo thuế tại chỗ cty baito đó,nếu cảm thấy ko thoả đáng thì cứ lên 市役所 để thắc mắc với họ nhé bác :).
Ad ơi cho mình hỏi là trong thời gian bây gìơ có thể lên shi xin làm giấy miễn giảm thuế được không, họ có nhận hồ sơ mình không hay là để đầu năm sau mới làm được.
Giấy tờ mình đã có giấy 送金証明 và hộ khẩu dich thuật rồi. Còn thiếu giấy nào nữa không ad. Có cần giấy 源泉徴収 ko.
Nếu mình làm 2người lệ thuột thì phải có 2 tờ 送金証明 khác nhau hả. Nhờ ad chỉ giúp

đỗ nghĩa

Thành Viên Mới
DU HỌC SINH VẪN TÍNH BẠN NHÉ, YAMATO VÀ SAGAWA THÌ HỌ BÁO THU NHẬP LÊN SỞ THUẾ NÊN BỊ TÍNH LÀ CHUYỆN ĐƯƠNG NHIÊN, CHỈ LÀ LÀM CÔNG TY HAKEN KHÔNG BỊ BÁO THU NHẬP THÌ THUẾ MỞI RẺ BẠN À

hoangdtbk

Kohai Học Việc
Cũng giống như bạn hỏi ở trên admin chỉ cho mình rõ thêm tí được ko ?
Mình làm cty cũ được 2 năm, trong quá trình làm việc vẫn bị trừ thuế thị dân thuế thu nhập, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp...cỡ tầm hơn 3 man mỗi tháng. Xong đến nay mình đã nghỉ việc ở cty cũ, cắt địa chỉ và sang cty mới làm được 1 tháng thì nhận được tờ nó ghi là 蕨市納付書兼納入済通知書
Có nghĩa là mình đang nợ thuế shi họ ak ?
Hàng tháng đóng r mà ta...?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.