Help! Thủ tục bảo lãnh vợ qua nhật

Huuphu1987

Kohai Học Việc
Add ơi giúp mình với ạ!
Mình đang học senmon muốn làm thủ tục bảo lãnh vợ qua mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì ,vợ bên vn cần cbi những giấy tờ gì ạ!よろしくお願いします。

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Trên web cũng như forum có nhiều bài hướng dẫn rồi b tìm đi đầy đủ lắm :D

The Bibo

Thành Viên Mới
Add ơi giúp mình với ạ!
Mình đang học senmon muốn làm thủ tục bảo lãnh vợ qua mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì ,vợ bên vn cần cbi những giấy tờ gì ạ!よろしくお願いします。
Xin phép được hỏi iSempai một chút về người mang visa gia đình. Người mang visa gia đình nếu đã nhập khẩu vào nơi cư trú rồi, mà ở Việt nam có việc phải về một thời gian dài khoảng 6 tháng đến 1 năm. Thì visa có bị cắt không? Và nếu không muốn bị cắt thì phải làm như thế nào? Mong add giải thích giúp. Cám ơn nhiều!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Xin phép được hỏi iSempai một chút về người mang visa gia đình. Người mang visa gia đình nếu đã nhập khẩu vào nơi cư trú rồi, mà ở Việt nam có việc phải về một thời gian dài khoảng 6 tháng đến 1 năm. Thì visa có bị cắt không? Và nếu không muốn bị cắt thì phải làm như thế nào? Mong add giải thích giúp. Cám ơn nhiều!
Về trong vòng 1 năm là được b nhé , khi ra sân bay nhớ tích vào tờ giấy quay lại Nhật khi qua cửa hải quan là được

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Add ơi giúp mình với ạ!
Mình vừa làm thủ tục xong, mất 3 tuần thì nhận được giấy. Có chút khác bạn là mình đi dạng kĩ thuật viên đã dc gần 3 năm rồi. Sau khi bạn làm xong thủ tục bên Nhật và nhận được giấy phép bên này hay còn gọi là tư cách lưu trú thì bạn gửi về cho vợ xin visa tại đại sứ quán ở Việt Nam.Dưới đây mình liệt kê cho bạn ít thủ tục bạn làm bên Nhật nhé:
1: Giấy chứng nhận đang làm việc tại công ty (在職証明書)
2: Giấy chứng nhận nộp thuế ( 2 loại là 納税証明書、課税証明書)
3: Giấy tạm trú(住民票)
4: Giấy đăng kí kết hôn đã dịch thuật công chứng tại Việt Nam
5: Bản in màu hộ chiếu của vợ
6: Photo hộ chiếu và thẻ ngoại kiều của chồng
7: 1 bản word viết về lý do muốn bảo lãnh vợ qua
8: 1 phong bì dán sẵn tem 392yen và ghi rõ địa chỉ nhận
9: Ảnh thẻ của vợ để dán vào hồ sơ
10: Vài bức ảnh cưới và ảnh gia đình
11: Mẫu đơn đăng kí bạn có thể xin trực tiếp tại nyuukan hoặc download trên mạng(http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-1-1.html
kéo xuống mục 11.家族滞在
chọn PDF hay Excel thôi..)

Sửa lần cuối:

The Bibo

Thành Viên Mới
Cám ơn ad! Còn về thủ tục bảo lãnh vk qua. Mình cũng mới làm xong.
- Mình tự dịch và làm giấy tờ sang tiếng nhật không có công chứng gì hết.
- Mình cũng không có giấy lí do muốn bảo lãnh.(nhưng có chắc tốt hơn)
- Mình có chuẩn bị thêm một số giấy tờ: sổ hộ khẩu bản photo và dịch tiếng nhật (không công chứng), có thêm giấy khai sinh của hai vkck bản sao và dịch( mình ko cầm giấy khai sinh nên ở nhà chụp hình lại mình in ra)
Còn lại thì làm hết các mục ở trên như ad góp ý.

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Cám ơn ad! Còn về thủ tục bảo lãnh vk qua. Mình cũng mới làm xong.
- Mình tự dịch và làm giấy tờ sang tiếng nhật không có công chứng gì hết.
- Mình cũng không có giấy lí do muốn bảo lãnh.(nhưng có chắc tốt hơn)
- Mình có chuẩn bị thêm một số giấy tờ: sổ hộ khẩu bản photo và dịch tiếng nhật (không công chứng), có thêm giấy khai sinh của hai vkck bản sao và dịch( mình ko cầm giấy khai sinh nên ở nhà chụp hình lại mình in ra)
Còn lại thì làm hết các mục ở trên như ad góp ý.
Về vấn đề công chứng thì mình ko rõ có cần không, còn về giấy khai sinh và sổ hộ khẩu thì ko cần b à. Cái này khi có tư cách lưu trú rồi về Việt Nam xin visa mới cần thôi

Huuphu1987

Kohai Học Việc
Mình vừa làm thủ tục xong, mất 3 tuần thì nhận được giấy. Có chút khác bạn là mình đi dạng kĩ thuật viên đã dc gần 3 năm rồi. Sau khi bạn làm xong thủ tục bên Nhật và nhận được giấy phép bên này hay còn gọi là tư cách lưu trú thì bạn gửi về cho vợ xin visa tại đại sứ quán ở Việt Nam.Dưới đây mình liệt kê cho bạn ít thủ tục bạn làm bên Nhật nhé:
11: Mẫu đơn đăng kí bạn có thể xin trực tiếp tại nyuukan hoặc download trên mạng(http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-1-1.html
kéo xuống mục 11.家族滞在
chọn PDF hay Excel thôi..)[/QUOT

Huuphu1987

Kohai Học Việc
Bạn cho mình hỏi chút xíu ạ.
1.Trường hợp mình đang học senmon có cần xin 市民税証明書 k ạ.
2.bạn còn giữ bản lý do bảo lãnh vợ qua nhật k?có thể chỉ giáo cho mình k ạ?
Cám ơn bạn rất nhiều

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Bạn cho mình hỏi chút xíu ạ.
1.Trường hợp mình đang học senmon có cần xin 市民税証明書 k ạ.
2.bạn còn giữ bản lý do bảo lãnh vợ qua nhật k?có thể chỉ giáo cho mình k ạ?
Cám ơn bạn rất nhiều
Cái đó là cái dạng như chưng minh nhân dân ở VN ấy nên là tất tần tật mọi trường hợp đều phải có bạn nhé

Kamy

Thành Viên Mới
Ad vs mọi người cho em hỏi là chồng em đã làm thủ tục xin tư cách cư trú cho em rồi, ảnh làm theo hướng dẫn từ 1 người bạn. Nhưng trong giấy tờ không có chứng minh nộp thuế vì ảnh qua được mới đc 5 tháng. Người bạn ảnh cũng vậy nhưng đã thành công và dẫn vợ sang. Tụi em đã chờ hơn 1 tháng rồi mà chưa có kết quả. Không biết có đc cấp không?

Bonbon

Kohai Học Việc
bạn ơi cho minh hỏi ve trương hợp cua minh với. khi đi du học minh khai la độc thân tron khi kết hôn va có con rôi. đơt truic về việt nam minh đã li hôn va đăng kí kết hôn lại. bjo minh muốn bảo lãnh vợ con qua. vợ thì chắc k sao nhưng con minh có trục trặc j ko bạn. vì giấy khai sinh cua con mình la nguoi đi khai. cảm ơn bạn nhiều
kéo xuống mục 11.家族滞在
chọn PDF hay Excel thôi..)[/QUOT​

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
bạn ơi cho minh hỏi ve trương hợp cua minh với. khi đi du học minh khai la độc thân tron khi kết hôn va có con rôi. đơt truic về việt nam minh đã li hôn va đăng kí kết hôn lại. bjo minh muốn bảo lãnh vợ con qua. vợ thì chắc k sao nhưng con minh có trục trặc j ko bạn. vì giấy khai sinh cua con mình la nguoi đi khai. cảm ơn bạn nhiều
Vấn đề này mình ko nắm rõ nên không dám trả lời bạn gì cả. B thông cảm nhé

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Ad vs mọi người cho em hỏi là chồng em đã làm thủ tục xin tư cách cư trú cho em rồi, ảnh làm theo hướng dẫn từ 1 người bạn. Nhưng trong giấy tờ không có chứng minh nộp thuế vì ảnh qua được mới đc 5 tháng. Người bạn ảnh cũng vậy nhưng đã thành công và dẫn vợ sang. Tụi em đã chờ hơn 1 tháng rồi mà chưa có kết quả. Không biết có đc cấp không?
Cái này có khi cũng hên xui thôi. Mình thì chưa thấy trường hợp nào mà ko có giấy chứng nhận nộp thuế mà xin dc visa cả. Nhưng bạn vừa nói bạn của chồng cũng như thế thì bạn hỏi trực tiếp người đó thì hơn. Chồng bạn vẫn đóng thuế đầy đủ thì chắc ko vấn đề gì đâu

Kamy

Thành Viên Mới
Cái này có khi cũng hên xui thôi. Mình thì chưa thấy trường hợp nào mà ko có giấy chứng nhận nộp thuế mà xin dc visa cả. Nhưng bạn vừa nói bạn của chồng cũng như thế thì bạn hỏi trực tiếp người đó thì hơn. Chồng bạn vẫn đóng thuế đầy đủ thì chắc ko vấn đề gì đâu
Vậy nếu không cấp đc thì người ta vẫn gởi phản hồi về cho mình phải không ạ? Em đọc một số diễn đàn thì người ta nói nếu không có chứng nhận nôpk thuế thì có thể thay thế bằng bảng lương của công ty và giấy chứng nhận làm việc. Mong là như vậy. Hic

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Vậy nếu không cấp đc thì người ta vẫn gởi phản hồi về cho mình phải không ạ? Em đọc một số diễn đàn thì người ta nói nếu không có chứng nhận nôpk thuế thì có thể thay thế bằng bảng lương của công ty và giấy chứng nhận làm việc. Mong là như vậy. Hic
Trong bảng lương có ghi rõ khoản thuế nộp tháng đó chứ không thống kê thuế bạn nộp mà bảng lương là của công ty gửi bạn chứ không có xác thực của chính quyền nên không có hiệu lực
Chúng nhận làm việc là để xác thực công việc hiện tại nên cái này không thế thay thế cho chứng nhận nộp thuế bạn nhé.
thiếu giấy tờ thì ngta gửi thông báo cho bạn bổ xung còn không gửi nghĩa là giấy tờ bạn đầy đủ và chỉ chờ thôi. Nếu bạn đã từng sang Nhật thì thời gian chờ sẽ lâu hơn

Dungyen

Kohai Học Việc
Trong bảng lương có ghi rõ khoản thuế nộp tháng đó chứ không thống kê thuế bạn nộp mà bảng lương là của công ty gửi bạn chứ không có xác thực của chính quyền nên không có hiệu lực
Chúng nhận làm việc là để xác thực công việc hiện tại nên cái này không thế thay thế cho chứng nhận nộp thuế bạn nhé.
thiếu giấy tờ thì ngta gửi thông báo cho bạn bổ xung còn không gửi nghĩa là giấy tờ bạn đầy đủ và chỉ chờ thôi. Nếu bạn đã từng sang Nhật thì thời gian chờ sẽ lâu hơn
BẠN CHO MÌNH HỎI SAO NGƯỜI ĐÃ TỪNG SANG NHẬT CHỜ LÂU HƠN LÀ SAO VẬY BẠN

Zen

Thành Viên Mới
kéo xuống mục 11.家族滞在
chọn PDF hay Excel thôi..)

Bạn ơi cho mình hỏi chút là mình tìm hiểu thì ngoài những giấy tờ như bạn liệt kê thì có thêm phần chứng minh tài chính ( số dư ngân hàng), vậy bạn có phải chứng minh phần này ko? và nếu có thì chứng minh khoảng bao nhiêu thì được ạ? Về phần chưng minh thu nhập ( luơng) và thuế thì mình đã có đầy đủ giấy tờ, chỉ còn lấn cấn vụ này số dư ngân hàng thôi ạ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.