Hỏi Thắc mắc về sổ nenkin

bavandieu

Kohai Học Việc
Mình có 1 thắc mắc thế này ạ:
+Thời gian 18/5/2014~1/4/2015: mình qua Nhật theo diện Visa Training 1 năm của học bổng AOTS hỗ trợ doanh nghiệp Nhật ở nước ngoài(研修生). Toàn bộ chi phí đều do chính phủ Nhật chi trả, thời gian này thì cũng ko rành về vụ nenkin (vì ko nghĩ là sau này sẽ đến Nhật làm lâu).
+Kế hoạch cty thay đổi: từ tháng 1/2016 mình qua Nhật theo diện Visa kỹ sư 3 năm (đến 1/2019), mấy tháng sau thì mình nhận sổ nenkin từ công ty, kế toán công ty nói là thời gian lúc trước mình đã c ó sổ nhưng ko biết (研修生ko cần đóng).
Cho mình hỏi là khi nhận sồ rồi, mình có cần làm thủ tục gì không, hay là chỉ cần giữ nó đến lúc về là được?

Chan

Thành Viên Mới
Chào các Anh/ Chị!
Xin cho hỏi về lấy tiền Nenkin lần 1
Mình đã gửi hồ sơ xin lấy tiền Nenkin lần 1 từ cuối tháng 3/2016, đến nay đã gần 5 tháng vẫn chưa có phản hồi nào từ bên Nhật.
Xin Anh/ Chị tư vấn giúp xem có vấn đề gì trong quá trình gửi và nhận Nenkin lần 1 không?
Xin cảm ơn và trân trọng!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mình có 1 thắc mắc thế này ạ:
+Thời gian 18/5/2014~1/4/2015: mình qua Nhật theo diện Visa Training 1 năm của học bổng AOTS hỗ trợ doanh nghiệp Nhật ở nước ngoài(研修生). Toàn bộ chi phí đều do chính phủ Nhật chi trả, thời gian này thì cũng ko rành về vụ nenkin (vì ko nghĩ là sau này sẽ đến Nhật làm lâu).
+Kế hoạch cty thay đổi: từ tháng 1/2016 mình qua Nhật theo diện Visa kỹ sư 3 năm (đến 1/2019), mấy tháng sau thì mình nhận sổ nenkin từ công ty, kế toán công ty nói là thời gian lúc trước mình đã c ó sổ nhưng ko biết (研修生ko cần đóng).
Cho mình hỏi là khi nhận sồ rồi, mình có cần làm thủ tục gì không, hay là chỉ cần giữ nó đến lúc về là được?

Sổ bác chỉ cần giữ là đc ko cần phải làm gì đâu

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào các Anh/ Chị!
Xin cho hỏi về lấy tiền Nenkin lần 1
Mình đã gửi hồ sơ xin lấy tiền Nenkin lần 1 từ cuối tháng 3/2016, đến nay đã gần 5 tháng vẫn chưa có phản hồi nào từ bên Nhật.
Xin Anh/ Chị tư vấn giúp xem có vấn đề gì trong quá trình gửi và nhận Nenkin lần 1 không?
Xin cảm ơn và trân trọng!
5 tháng rồi mà ko thấy gì thì bác nên gọi đt sang trung tâm nenkin của Nhật để xác nhận.

bili

Thành Viên Mới
Add cho mình hỏi là trong quá trình ở Nhật mình đã lỡ làm lạc sổ r thì bây giờ làm thủ tục xin lại nenkin thế nào ạ? Cảm ơn add

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Add cho mình hỏi là trong quá trình ở Nhật mình đã lỡ làm lạc sổ r thì bây giờ làm thủ tục xin lại nenkin thế nào ạ? Cảm ơn add
Trường hợp này cần phải gọi đt trực tiếp cho trung tâm Nenkin tại Nhật.
Cung cấp cho họ thông tin cá nhân,địa chỉ cũ tại Nhật,tên công ty đã làm tại Nhật để họ cấp cho mã sổ nenkin thì mới làm thủ tục xin lại đc.

Bibi trắng

Thành Viên Mới
Add cho em hỏi là trước em là du học sinh sau e chuyển visa sang kỹ sư. Giờ họ gửi cho em giấy báo nenkin năm 27 và 28 ( khoảng thời gian em là du học sinh ạ ). Cho em hỏi là có bắt buôc phải đóng nenkin này không ạ

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.