Hỏi Mua xe 50cc ở đâu ?

Tuấn Minh

Kohai Học Việc
E là dhs vừa qua kì tháng 4 ,e đang có ý định mua một chiếc 50cc để tiện việc đi học và đi làm, xin được hỏi một số câu hỏi về xe 50cc ạ
1. E có thể mua xe 50cc ở đâu và giá cả tầm bn ( e hiện đag ở kobe) cũ cũng đc càng tốt ạ , thủ tục như thế nào có khó không ạ ? (Tiếng của e chưa tốt lắm )
2. E có nên mua xe 50cc hay không vì khôg biết giá cả xăng bên này có đắt không , so với đi tàu tàu có tiết kiệm hơn k ?
3. Gửi xe thì có thể gửi ở đâu có giống như gửi xe đạp không?
お願いいたします。

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
E là dhs vừa qua kì tháng 4 ,e đang có ý định mua một chiếc 50cc để tiện việc đi học và đi làm, xin được hỏi một số câu hỏi về xe 50cc ạ
1. E có thể mua xe 50cc ở đâu và giá cả tầm bn ( e hiện đag ở kobe) cũ cũng đc càng tốt ạ , thủ tục như thế nào có khó không ạ ? (Tiếng của e chưa tốt lắm )
2. E có nên mua xe 50cc hay không vì khôg biết giá cả xăng bên này có đắt không , so với đi tàu tàu có tiết kiệm hơn k ?
お願いいたします。
1 : vào googlemap gõ バイク ra hoặc khảo sát khu vực xung quanh sẽ thấy. thủ tục không phải làm gì cả. đưa tiền và họ nhìn bằng lái và thẻ ngoại kiều là xong đăng ký hết luôn cho mình chỉ việc cầm xe về là chạy
2 : giá xăng bên này thì 100 y / lít. rẻ như nước lọc thôi, tùy thuộc vào bạn đi xe hay đi gần để lựa chọn mua xe hay đi tàu.
3 : xe 50cc giống xe đạp nên ko mất phí gửi

Huynh Le

Kohai Học Việc
Xăng bên này 128 yên 1 lit. Nhưng mình khuyên bạn k nên đi xe máy. Vì k tiện, dể xảy ra sự cố và mất thời gian

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
お願いいたします。
1.Em tra các cửa hàng bán xe cũ gần nhà nhé. Vd từ khoá là 中古バイク hoặc バイクショップ

2. Xe 50cc hoặc 50-125cc đều rất tiện lợi và tiền thuế cũng rất rẻ (mỗi năm tầm 1000-2000 yên)
Xe máy kinh tế hơn đi tàu với điều kiện xe đó có tiết kiệm xăng hay ko.
Giá xăng thường giao động khoảng 130 yên/lít

3.Xe 50cc thì có thể để cùng chỗ xe đạp vô tư.

P/S: Mình đang sống ở Tokyo thì thấy đi xe máy rất tiện khi tắc đường. Vì có thể luồn lách qua đc. Đi mua sắm cũng tiện,và chủ động được :)
Trừ khi đi xa thì ko nên đi vì có 2 lý do:
1-mệt,đi tàu điện sẽ nhàn hơn
2-tóc sẽ bị bết vì phải đội mũ xe máy thời gian dài :(

Tuấn Minh

Kohai Học Việc
1.Em tra các cửa hàng bán xe cũ gần nhà nhé. Vd từ khoá là 中古バイク hoặc バイクショップ

2. Xe 50cc hoặc 50-125cc đều rất tiện lợi và tiền thuế cũng rất rẻ (mỗi năm tầm 1000-2000 yên)
Xe máy kinh tế hơn đi tàu với điều kiện xe đó có tiết kiệm xăng hay ko.
Giá xăng thường giao động khoảng 130 yên/lít

3.Xe 50cc thì có thể để cùng chỗ xe đạp vô tư.

P/S: Mình đang sống ở Tokyo thì thấy đi xe máy rất tiện khi tắc đường. Vì có thể luồn lách qua đc. Đi mua sắm cũng tiện,và chủ động được :)
Trừ khi đi xa thì ko nên đi vì có 2 lý do:
1-mệt,đi tàu điện sẽ nhàn hơn
2-tóc sẽ bị bết vì phải đội mũ xe máy thời gian dài :(
Nên mua dòng xe nào thì tiết kiệm xăng ạ ? Ad có thể ví dụ một vài model cho e được không ? E có băng lái rồi nhưng chưa đổi sang bằng nhật . Nên tất nhiên là khi đổi sang sẽ k nắm rõ bằng nhật cho lắm , nên nếu muốn tìm hiểu hơn thì tìm tài liệu ở đâu ạ ? Có tài liệu tiếng Việt càng tốt ạ.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Nên mua dòng xe nào thì tiết kiệm xăng ạ ? Ad có thể ví dụ một vài model cho e được không ? E có băng lái rồi nhưng chưa đổi sang bằng nhật . Nên tất nhiên là khi đổi sang sẽ k nắm rõ bằng nhật cho lắm , nên nếu muốn tìm hiểu hơn thì tìm tài liệu ở đâu ạ ? Có tài liệu tiếng Việt càng tốt ạ.
- Bác vào Amazon hoặc Rakuten tìm cuốn 原付免許問題集 (khoảng 1 sen) về ngâm cứu. Tớ không thấy bản tiếng Việt nhưng hiện giờ ở một số nơi thi đã có tiếng Việt rồi.
- Xe 50cc (xe ga) thì thấy chiếc nào cũng tiết kiệm xăng cả, đám sempai nhà cách cty gần 2km ngày nào cũng đi làm, đi chợ... mà tốn chỉ có 300 yên tiền xăng/tuần thôi.
Xăng bên Nhật nó chỉ rơi vào tầm 120-130 yên/lít nên không phải ngại.
- Xe đã qua sử dụng tầm 6-10 man (luôn bảo hiểm).

Hungamania

Kohai Học Việc
Hôm nay mình vừa đi thanh toán tiền thuế xe máy 50cc tại cửa hàng Lawson. Mỗi năm là 2000 Yên. Tìm xe cũ thì như mọi người nói: lên Google Map đánh Chukou baiku là ra các cửa hàng gần nhất. Các loại xe cũ phổ biến là Honda Today, Honda Dio. Giá dao động từ 5 đến 10 man, thêm gần 1 man tiền bảo hiểm nữa.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.