Hỏi Mong isenpai tư vấn giúp e ạ!( 就職)

Tiền Tiền

Kohai Học Việc

1. E chào isenpai ạ!
    E cần isenpai tư vấn giúp e một vấn đề được không ạ!
    Ngày 10/10/2016 e sang nhật với tư cách là DHS sau khi học song trường tiếng ngày 10/10/2017 e có làm hồ sơ chuyển từ DHS sang kỹ thuật viên tai cục nhập cảnh Nagoya. Nhưng đến nay vẫn chưa nhận được kết quả từ cục nhập cảnh
    (Trước khi sang nhật e đã tốt nghiệp trường đại học điện lực - khoa kỹ thuật điện hệ cao đẳng / công ty e xin vào làm tại nhật là một công ty làm về máy CNC ạ!)
    Với trường hợp của e như vậy thì khả năng chuyển được visa có cao không ạ!
    Và thường thì thời gian tối đa chờ xét duyệt visa là bao lâu ạ!
    Visa của e đến 2018/1/3 là hết hạn giả thiết từ đây đến lúc ấy e vẫn chưa nhận được kết quả thì e có thể gia hạn visa để chờ kết quả được k ạ!
    E mong isenpai tư vấn giúp e. E xin chân thành cảm ơn isenpai ạ!

16 phút trướcSửaBáo cáo
    Trả lời

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu

1. E chào isenpai ạ!
    Ngày 10/10/2016 e sang nhật với tư cách là DHS sau khi học song trường tiếng ngày 10/10/2017 e có làm hồ sơ chuyển từ DHS sang kỹ thuật viên tai cục nhập cảnh Nagoya. Nhưng đến nay vẫn chưa nhận được kết quả từ cục nhập cảnh
    (Trước khi sang nhật e đã tốt nghiệp trường đại học điện lực - khoa kỹ thuật điện hệ cao đẳng / công ty e xin vào làm tại nhật là một công ty làm về máy CNC ạ!)
    Visa của e đến 2018/1/3 là hết hạn giả thiết từ đây đến lúc ấy e vẫn chưa nhận được kết quả thì e có thể gia hạn visa để chờ kết quả được k ạ!

16 phút trướcSửaBáo cáo
    Trả lời
Khả năng chuyển visa được hay không thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố .
Còn trường hợp của bạn nghành học ko phù hợp với công việc thì sẽ khó đấy , nếu cty làm hồ sơ ko cẩn thận thì sẽ dễ bị đánh trượt .
Cần phải chứng minh được công việc hiện tại của bạn có liên quan đến nghành học , thậm chí là môn học có
trong bảng điểm của bạn nữa

Còn đến lúc hết visa 3/1 thì trong thời gian đợi nhận kết quả vẫn có thể ở lại nhật cho đến khi có kết quả , nếu có kết quả trượt thì sẽ đóng 4sen để gia hạn thêm visa 1 tháng có thể làm lại hồ sơ để cục xét lại hoặc phải về nước luôn

Chúc bạn sớm có tin tốt lành

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu

1. E chào isenpai ạ!

16 phút trướcSửaBáo cáo
    Trả lời
cty làm về máy CNC là như thế nào bạn, ví dụ như cty mình đang làm là tu sửa cải tiến sản suất mới máy CNC thì ngành học của bạn là khớp rồi chứ tốt nghiệp kt điện mà khai làm vận hành máy CNC là nguy hiểm nhé

Tiền Tiền

Kohai Học Việc
Khả năng chuyển visa được hay không thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố .
Còn trường hợp của bạn nghành học ko phù hợp với công việc thì sẽ khó đấy , nếu cty làm hồ sơ ko cẩn thận thì sẽ dễ bị đánh trượt .
Cần phải chứng minh được công việc hiện tại của bạn có liên quan đến nghành học , thậm chí là môn học có
trong bảng điểm của bạn nữa

Còn đến lúc hết visa 3/1 thì trong thời gian đợi nhận kết quả vẫn có thể ở lại nhật cho đến khi có kết quả , nếu có kết quả trượt thì sẽ đóng 4sen để gia hạn thêm visa 1 tháng có thể làm lại hồ sơ để cục xét lại hoặc phải về nước luôn

Chúc bạn sớm có tin tốt lành

Tiền Tiền

Kohai Học Việc
Dạ ! E xin cảm ơn những chia sẻ của bác "一目惚れ"
Bác co thể tư vấn giúp e thêm một câu hỏi nữa được không ạ!
Nếu như trường hợp hết visa roi mà vẫn chưa có kết quả từ cục thì mình phải làm thủ tục gia hạn visa như bác nói từ ngày nào ạ!
Mong bác giúp đỡ e ạ!
E cảm ơn ạ!

Tiền Tiền

Kohai Học Việc
cty làm về máy CNC là như thế nào bạn, ví dụ như cty mình đang làm là tu sửa cải tiến sản suất mới máy CNC thì ngành học của bạn là khớp rồi chứ tốt nghiệp kt điện mà khai làm vận hành máy CNC là nguy hiểm nhé

Tiền Tiền

Kohai Học Việc
:(( e cũng không rõ nữa bác ạ!
Tại e thuê luật sư nhật làm chứ k đi qua mô giới việt nam nên e cứ nghĩ là nếu công ty nhật người ta nhận mình rồi thì luật sư bên phía họ sẽ giúp mình làm đc hồ sơ để chuyển visa ấy ạ! Thật sự giờ e cũng đang rất là lo lắng ạ!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Dạ ! E xin cảm ơn những chia sẻ của bác "一目惚れ"
Bác co thể tư vấn giúp e thêm một câu hỏi nữa được không ạ!
Nếu như trường hợp hết visa roi mà vẫn chưa có kết quả từ cục thì mình phải làm thủ tục gia hạn visa như bác nói từ ngày nào ạ!
Mong bác giúp đỡ e ạ!
E cảm ơn ạ!
Hết visa rồi mà chưa có kết quả cũng không sao , khi đi ra ngoài bạn mang theo hộ chiếu vì trong đó có dấu của cục NXC
bạn vẫn thuộc diện hợp pháp cho tới ngày có kết quả ( thường trong khoảng 3 tháng từ ngày nộp hồ sơ )

Sau khi có kết quả trượt ( họ gọi điện về kêu mình lên lấy kết quả ) thì mang theo tiền lên mua tem dán vào và được thêm 1 tháng để cbi làm hồ sơ mới hoặc về nước .

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
:(( e cũng không rõ nữa bác ạ!
Tại e thuê luật sư nhật làm chứ k đi qua mô giới việt nam nên e cứ nghĩ là nếu công ty nhật người ta nhận mình rồi thì luật sư bên phía họ sẽ giúp mình làm đc hồ sơ để chuyển visa ấy ạ! Thật sự giờ e cũng đang rất là lo lắng ạ!
Đến công việc nội dung mình làm là gì bạn cũng ko biết hả , hay qua bên mối giới hay như thế nào
Cái nà y quan trọng lắm đấy , nếu luật sư ko làm khéo thì tỉ lệ trượt khá cao đấy

Tiền Tiền

Kohai Học Việc
đầu tiên e xin cảm ơn sự chia sẻ nhiệt tình của bác hitomebore với bác Hùng Trần ạ!
Thật sự e cũng k rõ là phia luật sự họ làm giấy tờ giúp e cụ thể là e làm nghề sau khi vào công ty ạ!
Nhưng khi e đi phỏng vấn tại công ty là e phỏng vấn vào vị trí vận hành máy CNC ấy ạ!
Ngoài lương cơ bản hôm e ký hợp đông ra thì e k rõ nữa ạ!
Giờ e thật sự đang rất lo lắng ạ!
E Sang đây k có người thân quencung k có bạn bè nên mọi thông tin của e có đc hầu như là không .
Giờ e cũng k biết là phải làm gi tiếp theo nữa !
Hai bác có thể cho e xin đôi lời tư vấn được không ạ!
Thật sự e rất cảm ơn ạ!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
đầu tiên e xin cảm ơn sự chia sẻ nhiệt tình của bác hitomebore với bác Hùng Trần ạ!
Thật sự e cũng k rõ là phia luật sự họ làm giấy tờ giúp e cụ thể là e làm nghề sau khi vào công ty ạ!
Nhưng khi e đi phỏng vấn tại công ty là e phỏng vấn vào vị trí vận hành máy CNC ấy ạ!
E Sang đây k có người thân quencung k có bạn bè nên mọi thông tin của e có đc hầu như là không .
Thật sự e rất cảm ơn ạ!
Cái gì cũng ko biết thì phó mặc tương lai mình cho bọn môi giới thôi chứ sao nữa bạn :D
Giờ đành chờ có kết quả thôi

nguyễn Đức

Kohai Học Việc
visa của mình còn 2,6 năm nữa và mình muốn về việt nam khoảng hơn 1 năm thì phải làm thế nào ?
mong nhận được giải đáp từ mọi người!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
visa của mình còn 2,6 năm nữa và mình muốn về việt nam khoảng hơn 1 năm thì phải làm thế nào ?
mong nhận được giải đáp từ mọi người!
Về trên 1 năm là phải xin visa lại đó bạn .
Với phải bàn với cty xem họ có đồng ý ko nữa .

Tiền Tiền

Kohai Học Việc
V
cho mình xin số đt hay gì đó có thể liên lạc đc vs bạn, tối rảnh mình alo nói chuyện cụ thể xem có giúp dc gì không nhé
V
Vâng e cảm ơn bác nhiều nhé ạ!
Bác cho e xin sđt or bác có dùng twitter không ạ! Thì e sẽ chủ động gọi điện làm phiền bác được không ạ!

manh dien

Kohai Học Việc
Thật sự e rất cảm ơn ạ!
Ko người thân quen, ko có bạn bè là sai rồi nhé chủ thớt!

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.