Hỏi Kinh nghiệm leo núi phu si

Thampv

Kohai Học Việc
Kì nghỉ dài này mình có dự định leo núi phú sĩ cùng bạn bè. Mọi người ai đã từng leo rồi thì chỉ mình chut kinh nghiệm với.
Thời gian leo khoảng bao lâu?
Mình muốn ngắm bình minh thì nên leo lúc mấy giờ?
Nếu đi xe từ trạm 1 lên trạm 5 thì chi phí hết bao nhiêu?
Ngắm chán rồi thì khi xuống thế nào? Có mất nhiều thời gian ko? Hihi
Ngoài ra mọi người có lưu ý gi thì truyền cho mình với!
Cảm ơn mọi người!

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
Mình đã từng leo một lần nhưng chưa lên được đến đỉnh vì bác đi cùng cũng có tuổi rổi nên chỉ leo được đến độ cao gần 3000m thì lại quay xuống.

Kinh nghiệm thì như thế này:
-Chuẩn bị dày leo núi, gậy leo núi, bình dưỡng khí oxi vì trên đỉnh không khí rất loãng khó thở, chuẩn bị thêm một số thuốc men cần thiết, túi bóng, giấy vệ sinh, tiền xu 100 yen để đi vệ sinh ở lưng trừng núi :)) vì trên đỉnh núi không có nhà vs đâu. Quần áo mưa,đèn pin, thức ăn, nước uống thì nên chuẩn bị khoảng 2 bữa là đủ, tuyệt đối không được mang nước có gas.

- Đi từ chân núi lên trạm 5 bằng xe bus giá 1sen. bạn nên tính toán sao cho nên đến trên đó khoảng 11, 12h rồi ăn trưa ở trên đó, nghỉ ngơi đến 1h, 1 rưỡi thì bắt đầu leo, leo đến đỉnh chắc khoảng 6, 7h lúc đó vừa được ngắm mặt trời lặn chắc đẹp. vì mình leo đến độ cao gần 3000m mất hơn 2 tiếng thì phải( vừa leo vừa đợi bác leo cùng :D), còn từ đó leo lên dốc hơn nên chắc chậm hơn.

- Còn sáng leo xuống thì vừa ăn sáng vừa ngắm bình minh xong thì xuống thôi, đến trưa xuống đến nơi ăn trưa xong rồi xuống núi đi về.

Nên mang theo cả áo ấm, áo giữ nhiệt nữa vì trên đỉnh núi vẫn có tuyết đấy. Cả lều bạt để ngủ qua đêm nữa.Bạn nên đi theo đội rồi phân chia nhau ra, chứ leo một mình thì mang vác bao nhiêu thứ nặng lắm với nhỡ có sao thì cũng ko xoay sở được.

Sửa lần cuối:

Thampv

Kohai Học Việc
Mình đã từng leo một lần nhưng chưa lên được đến đỉnh vì bác đi cùng cũng có tuổi rổi nên chỉ leo được đến độ cao gần 3000m thì lại quay xuống.

-Chuẩn bị dày leo núi, gậy leo núi, bình dưỡng khí oxi vì trên đỉnh không khí rất loãng khó thở, chuẩn bị thêm một số thuốc men cần thiết, túi bóng, giấy vệ sinh, tiền xu 100 yen để đi vệ sinh ở lưng trừng núi :)) vì trên đỉnh núi không có nhà vs đâu. Quần áo mưa, thức ăn, nước uống thì nên chuẩn bị khoảng 2 bữa là đủ, tuyệt đối không được mang nước có gas.

- Đi từ chân núi lên trạm 5 bằng xe bus giá 1sen. bạn nên tính toán sao cho nên đến trên đó khoảng 11, 12h rồi ăn trưa ở trên đó, nghỉ ngơi đến 1h, 1 rưỡi thì bắt đầu leo, leo đến đỉnh chắc khoảng 6, 7h lúc đó vừa được ngắm mặt trời lặn chắc đẹp. vì mình leo đến độ cao gần 3000m mất hơn 2 tiếng thì phải( vừa leo vừa đợi bác leo cùng :D), còn từ đó leo lên dốc hơn nên chắc chậm hơn.

- Còn sáng leo xuống thì vừa ăn sáng vừa ngắm bình minh xong thì xuống thôi, đến trưa xuống đến nơi ăn trưa xong rồi xuống núi đi về.
Chia sẻ rất hữu ích, cảm ơn bạn rất nhiều!

Đậu Rán

Kohai Học Việc

-Chuẩn bị dày leo núi, gậy leo núi, bình dưỡng khí oxi vì trên đỉnh không khí rất loãng khó thở, chuẩn bị thêm một số thuốc men cần thiết, túi bóng, giấy vệ sinh, tiền xu 100 yen để đi vệ sinh ở lưng trừng núi :)) vì trên đỉnh núi không có nhà vs đâu. Quần áo mưa,đèn pin, thức ăn, nước uống thì nên chuẩn bị khoảng 2 bữa là đủ, tuyệt đối không được mang nước có gas.

Nên mang theo cả áo ấm, áo giữ nhiệt nữa vì trên đỉnh núi vẫn có tuyết đấy. Cả lều bạt để ngủ qua đêm nữa.Bạn nên đi theo đội rồi phân chia nhau ra, chứ leo một mình thì mang vác bao nhiêu thứ nặng lắm với nhỡ có sao thì cũng ko xoay sở được.
Bạn ơi bạn đi xe bus hả bạn. Mấy giờ thì bạn xuất phát

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
Đi xe buyt từ chân núi lên trạm thứ 5 mất có 15 20 phút thôi mà, còn xuất phát từ nhà bạn thì bạn phải tính toán chứ sao mình biết được :eek::D:D:cool:

Đậu Rán

Kohai Học Việc
Đi xe buyt từ chân núi lên trạm thứ 5 mất có 15 20 phút thôi mà, còn xuất phát từ nhà bạn thì bạn phải tính toán chứ sao mình biết được :eek::D:D:cool:
Xl bạn mình nói chưa rõ lắm. Mình muốn hỏi là xem có chuyến nào từ 7h tối trở đi ko

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
cái đấy thì mình ko rõ, nhưng bạn leo tối làm cái gì, thời tiết về đêm trên cao rất là lạnh, cộng với không khí loãng, phải mặc rất nhiều áo rét, leo rất là mệt..... nên như mình nói ăn trưa, nghỉ ngơi một lúc xong leo là hợp lý nhất.

Thampv

Kohai Học Việc
Phu sĩ có nhiều cửa leo nên việc đi bus cũng mât thời gian khac nhau. 2 tuần trc mình đi. 9h mới xuống tàu nên ko còn bus, bọn mình đi taxi mất khoảng hơn 1h, lúc về trời sáng đi nhanh hơn nhưng cũng mất 1h. Mình nhớ ko chính xac lắm nhưng ở chỗ mình xphat bus chuyến cuối cùng là 6h30.
Thời tiết nắng nóng thế này theo mình leo buổi tối mát sẽ thic hơn. Bon minh leo từ 12h tới 4h30 thì tới trạm 9, ko kip lên đỉnh nên ngắm bình minh ở tầng 9 :D

Đậu Rán

Kohai Học Việc
Phu sĩ có nhiều cửa leo nên việc đi bus cũng mât thời gian khac nhau. 2 tuần trc mình đi. 9h mới xuống tàu nên ko còn bus, bọn mình đi taxi mất khoảng hơn 1h, lúc về trời sáng đi nhanh hơn nhưng cũng mất 1h. Mình nhớ ko chính xac lắm nhưng ở chỗ mình xphat bus chuyến cuối cùng là 6h30.
Thời tiết nắng nóng thế này theo mình leo buổi tối mát sẽ thic hơn. Bon minh leo từ 12h tới 4h30 thì tới trạm 9, ko kip lên đỉnh nên ngắm bình minh ở tầng 9 :D
Bạn cho mình hỏi là bạn xuống tàu ở ga nào và tiếp theo bạn đi thế nào lên chặng 5 và hết chi phí hết bao nhiêu đc ko

Thampv

Kohai Học Việc
Mình đi JR đến ga fujinomiya sau đó đi taxi lên tầng 5. Nếu bạn đi bus thì ra cửa ga là có bãi đậu bus với taxi luôn. Đi bus 1 lượt là hơn 2sen, đi khứ hồi là khoảng 3,5 sen. Đi taxi khoảng 1,1man 1 xe 4 người.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.