Hỏi Đăng kí kết hôn tại Nhật(2 người cùng ở Nhật)

KienBlack1102

Kohai Học Việc
Sắp tới em với người yêu muốn đăng kí kết hôn ở Nhật,em muốn hỏi thêm là:
1.Giấy khai sinh cũng mang đi dịch thuật công chứng cùng với giấy chứng nhận độc thân xong gửi sang ạ.
2.Chỉ cần đến 市 区 để làm thủ tục là xong ạ,có liên quan gì tới đại sứ quán ko ạ.
Em xin cảm ơn,ai đã làm thành công tư vấn cho em với!

"Bạn hãy đến 市役所 hoặc 区役所 nơi sinh sống để làm thủ tục.
Họ sẽ yêu cầu giấy khai sinh
Passport+thẻ 在留カード
giấy chứng nhận độc thân (cái này nên xin ở vn rồi đi dịch công chứng sau đó gửi sang đây,chứ mà lên đại sứ quán VN để xin rất rườm rà và tốn kém.Họ luôn tìm cách làm khó để bạn phải đút lót cho mới chịu làm cho thủ tục)
Sau đó họ mới đưa cho tờ 婚姻届 để điền thông tin thủ tục vào.
Có những trường hợp còn có thể phải phỏng vấn nữa (nhằm tránh trường hợp kết hôn giả)"

Sửa lần cuối:

Minh Thành

Thành Viên Mới
Sắp tới em với người yêu muốn đăng kí kết hôn ở Nhật,em muốn hỏi thêm là:
1.Giấy khai sinh cũng mang đi dịch thuật công chứng cùng với giấy chứng nhận độc thân xong gửi sang ạ.
2.Chỉ cần đến 市 区 để làm thủ tục là xong ạ,có liên quan gì tới đại sứ quán ko ạ.
Em xin cảm ơn,ai đã làm thành công tư vấn cho em với!

"Bạn hãy đến 市役所 hoặc 区役所 nơi sinh sống để làm thủ tục.
Họ sẽ yêu cầu giấy khai sinh
Passport+thẻ 在留カード
giấy chứng nhận độc thân (cái này nên xin ở vn rồi đi dịch công chứng sau đó gửi sang đây,chứ mà lên đại sứ quán VN để xin rất rườm rà và tốn kém.Họ luôn tìm cách làm khó để bạn phải đút lót cho mới chịu làm cho thủ tục)
Sau đó họ mới đưa cho tờ 婚姻届 để điền thông tin thủ tục vào.
Có những trường hợp còn có thể phải phỏng vấn nữa (nhằm tránh trường hợp kết hôn giả)"
Đăng kí ở bên nhật thì không cần giấy khai sinh đâu. Chỉ cần giấy chứng nhận độc thân bản dịch công chứng thôi. Mà bạn có dịch ở Việt Nam! Thì sang bên này vẫn phải lên đại sứ quán. Xin dấu. Mà nếu bạn dịch ở Việt Nam! K đúng theo mẫu dịch của đại sứ quán thì bạn cũng k xin dấu được đâu. Nên tốt nhất là xin ở Việt Nam! Rồi gửi qua đây mang lên cho các anh trên đại sứ quán hành :))

KienBlack1102

Kohai Học Việc
Đăng kí ở bên nhật thì không cần giấy khai sinh đâu. Chỉ cần giấy chứng nhận độc thân bản dịch công chứng thôi. Mà bạn có dịch ở Việt Nam! Thì sang bên này vẫn phải lên đại sứ quán. Xin dấu. Mà nếu bạn dịch ở Việt Nam! K đúng theo mẫu dịch của đại sứ quán thì bạn cũng k xin dấu được đâu. Nên tốt nhất là xin ở Việt Nam! Rồi gửi qua đây mang lên cho các anh trên đại sứ quán hành :))
Loằng ngoằng phết nhỉ

@NohairSama

Kohai Học Việc
Tham khảo link:
http://www.vnembassy-jp.org/vi/hướng-dẫn-liên-quan-đến-kết-hôn
1/Nếu bạn đăng kí ở đại sứ quán Việt Nam thì cần có giấy khai sinh thì phải.Bạn nên đến đại sứ quán để hỏi lại thông tin cho chắn chắn.
2/Nếu bạn đăng kí ở văn phòng city Nhật thì cần chú ý:
+Giấy chứng nhận độc thân có dịch có công chứng ở Việt Nam (Nếu dịch công chứng ở đại sứ quán thì 1 tờ 1.5man nhân 2 người=3man)
+Giấy chứng nhận độc thân ở Nhật khu vực bạn đang sống.(của cả hai)
+Cần có 2 người làm chứng (bất cứ quốc tịch nào) trên 20 tuổi và 2 người này phải ký vào giấy để nộp tại văn phòng city Nhật Bản.Không cần 2 người này có mặt lúc đăng kí mà chỉ cần điền thông tin và kí trong tờ khai .

Đăng kí ở đâu cũng vậy.Cho nên bạn nên đăng kí ở Việt Nam lúc về lấy giấy độc thân ở địa phương là đơn giản nhất.Qua Nhật hợp pháp hóa lãnh sự là xong.Hoặc có thể đăng kí tại đại sứ quán cho đỡ tốn thời gian đi lại xin giấy tờ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.