Hỏi Chuẩn bị就職

Hana

Kohai Học Việc
Mọi người cho em hỏi một chút. Em hiện đang học trường senmon năm thứ nhất. Em đang học chuyên nghành ô tô ( 自動車整備 và機械設計) năm sau em phải chọn công ty. Trường giờ bảo em là chọn công ty mình muốn vào. Em không biết chọn công ty như thế nào thì phù hợp. Em cũng không biết nên chọn nghành nào và nên chọn sửa chữa hay thiết kế nữa em không tự tin vào bản thân mình lắm. Mong mọi người giúp đỡ em ạ.

Sửa lần cuối:

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
ai cũng vậy bạn à.
chưa vào làm cũng lo , sợ mình không đủ kinh nghiệm hay trình độ.
cứ làm những gì bạn thích thôi. Vì nếu ai cũng sẽ phải học cái đơn giản nhất của công ty họ sẽ làm.
và nếu họ tuyển bạn họ sẽ biết bạn ra sao. kinh nghiệm lẫn trình độ có phù hợp không.

Hana

Kohai Học Việc
Mình muốn vào bên thiết kế. Đúng như bạn nói. Sợ không có trình độ

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Bạn bè mình ai cũng vậy. rồi họ cũng làm thiết kế. họ cũng đi từng bước thiết kế đấy thôi.
việc khó không sợ. chỉ sợ không đủ tự tin.
mà nếu khó quá Công ty sẽ không bao giờ tuyển bạn " 1 người không có kinh nghiệm "

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
Hì, nên chọn thiết kế nha em, về vn làm cũng tốt. Hồi ở VN anh từng đảm nhiệm công việc thiết kế khuôn và bảo trì sữa chữa khuôn nên cũng có chút kinh nghiệm, bên thiết kế lương tốt hơn, bản vẽ thì có thể sai sót, nhưng sữa chữa thì không được sai sót.

Sửa lần cuối:

Hana

Kohai Học Việc
Mình đang học senmon. Mà mình chỉ biết kiến thức cơ bản. Vì ở trường senmon. 1,2 buổi đầu mới học. Thầy giáo chỉ hướng dẫn vẽ cơ bản. Sau đó đưa bản in. Cho mình vẽ lại thôi

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
Học ở trường là 4 phần, em tự học 6 phần để có thể đối ứng công việc. Theo thực tế anh từng làm thì thiết kế có 2 dạng: thiết kế mới (bao gồm cả analysis - phân tích, mô phỏng), và thiết kế part thay kế sửa chữa.
Do đó em nắm cơ bản về bản vẽ 2D và thiết kế 3D là OK.
2D thì có thể dùng CAD, JW-CAD...
3D thì dễ nhất là Solidworks, đa số dùng CREO, mà cũng tùy cty nhật sử dụng công cụ khác nhau.
Còn khi vô công việc, tùy yêu cầu cụ thể mà người ta sẽ hướng dẫn thêm (ví dụ độ nhám, góc thoát dao, ...)

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
Thực tế chút đi bạn ạ, bạn nghĩ học senmon 1,2 năm là ra có thể thiết kế được cho các cty sản xuất oto, hay linh phụ kiện cho oto hay sao? mình ko nghĩ là có thể được. Nên tốt nhất mình khuyên bạn nên học về sửa chữa, khi học cũng như ra làm bạn sẽ được tiếp xúc với các vấn đề thực tế nhiều, tích lũy nhiều kinh nghiệm hơn là bạn làm thiết kế. Đó là ý kiến riêng của mình. Thân!

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
:) bạn Hùng nói đúng, thiết kế là CV khó, nhưng bạn ý là nữ làm CV sữa chữa cũng hơi nặng tí.
Nhưng cty tuyển vào thiết kế thì họ cũng biết năng lực đến đâu, cho làm từ công việc dễ đến khó. Họ cũng không dám cho làm job khó liền đâu :D:D:D:D

Hana

Kohai Học Việc
Mình cũng nghĩ vậy. Học senmon 2 năm. Mình đang học năm đầu. Kiến thức thầy giáo chỉ dạy cách vẽ cơ bản thôi. Năm 2 mình mới học vẽ 3d. Tháng 4 này mình chuẩn bị shuushoku. Đang phân vân quá

Hung chiba

Kohai Gương Mẫu
Ngày xưa mình học bách khoa, cơ khí nhiều bạn nữ đi thực tập xưởng vẫn hàn xì, cắt gọt không vấn đề gì cả. Nhưng nếu thấy vất vả muốn nhàn thì chọn thiết kế cũng ko sao. Nhiều công ty họ tuyển nữ với mục đích cân bằng giới tính công ty, nên bạn cũng ko phải lo lắng lắm. Có thể họ tuyển bảo vào rồi giao cho bạn làm những công việc khác như thiết kế bao bì, bản hướng dẫn sử dụng cho sản phẩm, rồi thì làm các bài test cho sản phẩm...... nhiều thứ lắm..Tóm lại là thích cái gì thì chọn cái đó, và trang bị thật tốt kiến thức chuyên môn và tiếng nhật là ok.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.