Help! Chờ kết quả visa đi làm

Hồng

Kohai Học Việc
Các bạn cho mình hỏi, đã có bạn nào chuyển đổi visa mà gặp trường hợp như mình chưa ạ.
Mình visa du học. Chuyển đổi visa kỹ thuật viên qua cty hakken. Lần 1 trượt visa vì lý do ngành mình học và cty mình xin vào làm không liên quan đến nhau.
Mình học thiết kế thời trang-công nghệ may (liên quan đến quần áo) và xin vào làm công ty may hàng nội thất, ghế văn phòng, ghế sofa. (Lý do bên Nyukan đưa ra là như thế). Sau đó họ bảo nếu như ở Việt Nam được học về thiết kế và may ghế sofa thì xin giấy xác nhận của trường rồi bổ sung để họ xét lại.
Mình nhờ người chạy vạy để xin giấy xác nhận như Nyukan yêu cầu. Có giấy mang sang và gửi lên nyukan rồi. Visa của mình thì đến 29/6/2016 là hết hạn. Vậy mà chờ mãi chưa có kết quả visa lần 2.
Hôm nay là 30/6 rồi.
Có bạn nào phải chờ xét visa mà quá hạn visa cũ bao giờ chưa ạ? Mình rất lo lắng, không dám đi làm, phải xin công ty nghỉ mấy hôm nay rồi. Mà sợ nghỉ nhiều đến lúc may mắn đỗ visa nó lại cho nghỉ luôn mất. Vì cty mình vào làm quen việc rồi, còn thoải mái nữa.
Nếu như mà trượt visa tiếp lần 2 thì liệu mình có thể xét lần 3 hay ko? Trong khi visa cũ đã hết hạn rồi. Phương án là tìm cty may quần áo, phù hợp với bằng mình đã học chẳng hạn.
Mong các sempai có kinh nghiệm trả lời giúp em với ạ.

Ngloan

Kohai Học Việc
Khi đi làm hồ sơ visa , bên nyukan có ghim trong hộ chiếu của bạn tờ giấy nào k? Nếu có thì trong đó nói trong time chờ visa thì b đc ở lại thêm 2 tháng tính từ ngày hết visa nhé.
Vừa r mình cũng mới chuyển đổi visa 11/6 hết hạn visa mà chưa có kết quả visa mới, mình lên hỏi thì ngta dịch cho tờ giấy ghim ở hộ chiếu ấy bạn.
Đó là trg hợp của mình. B xem lại trong hộ chiếu nhé. Còn k có thì lên nyukan hỏi cho chắc b ạ.

Hồng

Kohai Học Việc
Khi đi làm hồ sơ visa , bên nyukan có ghim trong hộ chiếu của bạn tờ giấy nào k? Nếu có thì trong đó nói trong time chờ visa thì b đc ở lại thêm 2 tháng tính từ ngày hết visa nhé.
Vừa r mình cũng mới chuyển đổi visa 11/6 hết hạn visa mà chưa có kết quả visa mới, mình lên hỏi thì ngta dịch cho tờ giấy ghim ở hộ chiếu ấy bạn.
Đó là trg hợp của mình. B xem lại trong hộ chiếu nhé. Còn k có thì lên nyukan hỏi cho chắc b ạ.
Giấy tờ của mình bên cty Hakken nó đang cầm hết. Nên mình ko biết ntnao bạn ạ.

Hồng

Kohai Học Việc
Bây h mình muốn đi hỏi nhưng mà thẻ ngoại kiều cả hộ chiếu đều ở chỗ ông Hakken rồi. Bạn đã có kq visa chưa? Hay vẫn đang chờ b?

Ngloan

Kohai Học Việc
M có kết quả r b ạ. Sau mấy hôm mình lên hỏi thì có kết quả trả về luôn.
Vậy m nghĩ b vẫn đc ở lại tối đa 2 tháng trong thời gian chờ visa nhé. Vì nếu k đc ở lại bên Hakken đã thông báo với b.
Khi làm cho Hakken thì mọi thủ tục họ sẽ làm và thông báo cho b biết khi có vấn đề mà.

Ngloan

Kohai Học Việc
Ngày b bổ sung giấy cho nyukan là ngày bnh? Khoảng 2-3 tuần sau sẽ có kết quả nhé. M cũng bị thiếu hồ sơ, nyukan yêu cầu nộp trc ngày 11/5 mà 21/5 mình mới nộp ấy. Sau đó 3 tuần thì m có kết quả.
Bên Hakken sẽ thông báo vs b. B đừng quá lo nhé

Hồng

Kohai Học Việc
Ngày b bổ sung giấy cho nyukan là ngày bnh? Khoảng 2-3 tuần sau sẽ có kết quả nhé. M cũng bị thiếu hồ sơ, nyukan yêu cầu nộp trc ngày 11/5 mà 21/5 mình mới nộp ấy. Sau đó 3 tuần thì m có kết quả.
Bên Hakken sẽ thông báo vs b. B đừng quá lo nhé
Mình gửi giấy xác nhận cho ông hakken hôm 13/6. Ko biết ông í bổ sung lên nyukan bao h. Bây h cũng hơn 2 tuần rồi b ạ. Cũng lo. Nên là mình xin nghỉ làm ở cty từ thứ 2 đến h. Sợ đi làm mà có chuyện gì mình ảnh hưởng nhưng cty cũng ảnh hưởng.
Thanks b nhé! Cứ ngồi ngóng chờ xem sao.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Khi quá hạn Visa cũ trong thời gian chờ kết quả thì ko được phép làm việc nhé bạn.
Nếu kết quả lần 2 mà trượt trong khi vẫn còn hạn visa cũ thì xin lần 3,lần 4 vô tư.
Nhưng nếu trượt visa khi mà hạn visa cũ đã hết rồi thì ko đc xin thêm lần nữa.
Mà khi đó họ sẽ cấp cho cái visa 特定活動 30 ngày kể từ ngày lên nyukan nhận kết quả. Visa 特定活動 đó là cho bạn 1 tháng để chuẩn bị hành lý về nước.

Hồng

Kohai Học Việc
Khi quá hạn Visa cũ trong thời gian chờ kết quả thì ko được phép làm việc nhé bạn.
Nếu kết quả lần 2 mà trượt trong khi vẫn còn hạn visa cũ thì xin lần 3,lần 4 vô tư.
Nhưng nếu trượt visa khi mà hạn visa cũ đã hết rồi thì ko đc xin thêm lần nữa.
Mà khi đó họ sẽ cấp cho cái visa 特定活動 30 ngày kể từ ngày lên nyukan nhận kết quả. Visa 特定活動 đó là cho bạn 1 tháng để chuẩn bị hành lý về nước.
Hiu. Lo quá đi ạ.

2x5=10

Kohai Học Việc
Thường thì haiken thông thạo mấy khoản xin vía này hơn. nên đừng lo lắng quá nha. :)

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.