Hỏi Cách xem tiến trình nhập cảnh Nhật Bản

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Xin chào các anh chị sempai, các bạn có thể cho mình hỏi một chút.
Mình hiện đang nộp hồ sơ đi Nhật diện kỹ thuật viên bão lãnh ko cần phỏng vấn qua một công ty ở Việt Nam. Theo công ty môi giới báo thì hồ sơ của mình đã trình cục từ 30/4. Vì mình sợ bị lừa nên muốn xác nhận xem có cách nào biết đc hồ sơ của mình đúng là đã trình cục hay chưa?
Mình phải chờ đợi bao lâu mới có kết quả?
Mong a chị sempai tư vấn giùm. Cảm ơn nhiều

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Theo mình thì ko ktra đc bạn nhé. Thông thường xin cho người mới mà đủ giấy tờ thì sẽ mất khoảng 1 tháng thì cục xnc sẽ có thông báo

TRINH VAN HIEU

Kohai Học Việc
Bạn muốn xác nhận thì chỉ có cách gọi điện lên nyukan hỏi về hồ sơ xét duyệt thế nào. Nhưng muốn hỏi thì phải biết mã số hồ sơ để người ta mới tìm kiếm và check cho mình được (khi nộp hồ sơ lên cục họ sẽ phát cho tờ biên nhận có mã số đăng ký). Về thời gian có kết quả là từ 1 đến 3 tháng, tùy từng case và tùy từng cục.

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Bạn muốn xác nhận thì chỉ có cách gọi điện lên nyukan hỏi về hồ sơ xét duyệt thế nào. Nhưng muốn hỏi thì phải biết mã số hồ sơ để người ta mới tìm kiếm và check cho mình được (khi nộp hồ sơ lên cục họ sẽ phát cho tờ biên nhận có mã số đăng ký). Về thời gian có kết quả là từ 1 đến 3 tháng, tùy từng case và tùy từng cục.
Đấy là tự xin visa nhé bạn ơi. Trường hợp này là ở Việt Nam xin qua công ty môi giới bạn à.

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Vậy là có thể nhờ luật sư hay gọi lên cục xnc của Nhật hỏi được ko nhỉ?
Vì mình nếu họ chưa trình cục thì tức là lừa đảo rồi

TRINH VAN HIEU

Kohai Học Việc
Vậy là có thể nhờ luật sư hay gọi lên cục xnc của Nhật hỏi được ko nhỉ?
Vì mình nếu họ chưa trình cục thì tức là lừa đảo rồi
C yêu cầu họ cho xem giấy biện nhận khi nộp hồ sơ, nếu có thì chắc chắn họ đã trình lên cục. thế thôi.

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Vâng. Nhưng mình muốn tự kiểm tra bạn à. Vì hỏi qua công ty thì họ vẫn nói là đã trinhg cục. Còn xin xem biên nhận chắc họ sẽ ko cho xem

TRINH VAN HIEU

Kohai Học Việc
Vâng. Nhưng mình muốn tự kiểm tra bạn à. Vì hỏi qua công ty thì họ vẫn nói là đã trinhg cục. Còn xin xem biên nhận chắc họ sẽ ko cho xem
C muốn tự kiếm tra thì it nhất cũng phải biết các thông tin như: ngày đăng ký (phải chính xác), tên , ngày sinh... nhờ bạn bè ơ nhật gọi lên nyukan hỏi, với nhưng thông tin ấy may ra họ check được...

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Thực ra những công ty môi giới thông tin cho mình khá mập mờ nên mình muốn kiểm tra xác nhận xem sao. Vì cũng có trường hợp cty báo là đã trình cục nhưng thực tế lao động lại chưa hề có đơn hàng. Và thiệt thòi người lao động chịu cả.
Mình sẽ nhờ bạn bè làm theo cách của bạn xem. Cảm ơn bạn nhiều

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Bạn đã phải nộp tiền gì cho bên môi giới chưa
Nếu chưa hoặc nộp ít thì dừng lại ngay còn kịp
Chả có cty nào ko phỏng vấn mà đã cho đậu cả , khi vin visa thì cũng cần hợp đồng lao động nữa
Kể cả bạn có qua được Nhật thì cũng vào công ty haken có vấn đề , đến lúc đó tiền mất tật mang

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Bạn đã phải nộp tiền gì cho bên môi giới chưa
Nếu chưa hoặc nộp ít thìừng lại ngay còn kịp
Chả có cty nào ko phỏng vấn mà đã cho đậu cả , khi vin visa thì cũng cần hợp đồng lao động nữa
Kể cả bạn có qua được Nhật thì cũng vào công ty haken có vấn đề , đến lúc đó tiền mất tật mang
Vâng. Bên cty họ nói rằng, hợp đồng thì luật sư sẽ bảo lãnh chữ ký cho mình và trình lên cục. Khi có tư cách lưu trú thì bọn mình sẽ đc xem hợp đồng luôn.
Mình cũng đã đóng tiền cọc rồi bạn ạ

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Vâng. Bên cty họ nói rằng, hợp đồng thì luật sư sẽ bảo lãnh chữ ký cho mình và trình lên cục. Khi có tư cách lưu trú thì bọn mình sẽ đc xem hợp đồng luôn.
Mình cũng đã đóng tiền cọc rồi bạn ạ
Khả năng ăn hành của b rất cao :D
Chưa đc xem hợp đồng mà đã đi xin visa rồi hơi căng , đến lúc sang đó ko có việc , lương thấp , tiếng tăm thì mù mịt là hơi căng đó

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Khả năng ăn hành của b rất cao :D
Chưa đc xem hợp đồng mà đã đi xin visa rồi hơi căng , đến lúc sang đó ko có việc , lương thấp , tiếng tăm thì mù mịt là hơi căng đó
Vâng. Thấy bạn nói thế mình cũng hơi lo. Các a chị sempai khác có ý kiến gì về trường hợp của e nữa ko cho e lời khuyên ạ

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.