Hỏi Các khoản thuế ở nhật

Binbruno

Kohai Học Việc
Ad ơi tư vấn giúp mình với.
1/Về khoản thuế 所得税 thì mình xin miễn có được không? Mà nếu đóng thì sau này mình có hưởng được quyền lợi gì không.?
2/ 市民税,県民税 2 khoản thuế này thì dùng để làm gì và khi nào mình mới đóng.,và sau này mình có hướng được lợi ích gì từ 2 khoản thuế này không?
Ps:3 khoản thuế trên đều có liên quan đến việc xin visa sau này đúng không ạh,..

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Ad ơi tư vấn giúp mình với.
1/Về khoản thuế 所得税 thì mình xin miễn có được không? Mà nếu đóng thì sau này mình có hưởng được quyền lợi gì không.?
2/ 市民税,県民税 2 khoản thuế này thì dùng để làm gì và khi nào mình mới đóng.,và sau này mình có hướng được lợi ích gì từ 2 khoản thuế này không?
Ps:3 khoản thuế trên đều có liên quan đến việc xin visa sau này đúng không ạh,..
Thực chất các loại thế ko có từ miễn.
Mà chỉ là giảm tiền thuế phụ thuộc vào mức thu nhập của từng người sẽ có quy định và mức thuế khác nhau.
Nếu đk người lệ thuộc thì số tiền thuế đc giảm sẽ nhiều hơn.
Trên cơ bản là như thế.
Mình đang viết giở 1 bài về thuế sẽ hoàn thành trong nay hoặc mai. Lên trang chủ để đọc sẽ hiểu nhé.

Còn thuế 市民税、県民税 là thuế được quy định bởi tỉnh địa phương mà bạn sống. Nên tuỳ từng nơi sẽ có mức thuế khác nhau.
Tiền thuế đó để phục vụ cho việc xây dựng,quản lý các công trình công cộng của địa phương đó.
Việc bạn đang được đi trên những con đường bằng phẳng,công viên xanh sạch đẹp,nhà vệ sinh công cộng sạch sẽ thoáng đãng thì đó là từ tiền thuế này mà ra đó :)

Quyền lợi là hưởng 1 môi trường sống như hiện tại,và đóng thuế là nghĩa vụ :D

Binbruno

Kohai Học Việc
Thực chất các loại thế ko có từ miễn.
Mà chỉ là giảm tiền thuế phụ thuộc vào mức thu nhập của từng người sẽ có quy định và mức thuế khác nhau.
Nếu đk người lệ thuộc thì số tiền thuế đc giảm sẽ nhiều hơn.
Trên cơ bản là như thế.
Mình đang viết giở 1 bài về thuế sẽ hoàn thành trong nay hoặc mai. Lên trang chủ để đọc sẽ hiểu nhé.

Còn thuế 市民税、県民税 là thuế được quy định bởi tỉnh địa phương mà bạn sống. Nên tuỳ từng nơi sẽ có mức thuế khác nhau.
Tiền thuế đó để phục vụ cho việc xây dựng,quản lý các công trình công cộng của địa phương đó.
Việc bạn đang được đi trên những con đường bằng phẳng,công viên xanh sạch đẹp,nhà vệ sinh công cộng sạch sẽ thoáng đãng thì đó là từ tiền thuế này mà ra đó :)

Quyền lợi là hưởng 1 môi trường sống như hiện tại,và đóng thuế là nghĩa vụ :D
Đki người lệ thuộc là như thế nào vậy ad?mình không hiểu cho lắm

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Nhưng cái đó chỉ nói vấn đề bố mẹ bên VN,còn mình muốn làm là vì hiện tại mình đã kết hôn và đã có baby đang sống ở nhật,xin lỗi ad vì không nói cụ thể để ad biết trước
Vậy thì phải nói với người ở văn phòng công ty.
Nhưng theo topic trước cái hình bạn up lên đã có đăng ký rồi mà??

Binbruno

Kohai Học Việc
Vậy thì phải nói với người ở văn phòng công ty.
Nhưng theo topic trước cái hình bạn up lên đã có đăng ký rồi mà??
Cái đó lúc trc mình là tu nghiệp sinh hết hợp đồng rồi,giờ mình ra ngoài làm cho cty haken nên hiện tại hồ sơ của mình sẽ có thay đổi nhưng mình vẫn chưa biết sẽ làm ntn

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cái đó lúc trc mình là tu nghiệp sinh hết hợp đồng rồi,giờ mình ra ngoài làm cho cty haken nên hiện tại hồ sơ của mình sẽ có thay đổi nhưng mình vẫn chưa biết sẽ làm ntn
Đến trung tâm haken đã làm hợp đồng với bạn rồi nói trực tiếp với họ.
Vì đăng ký ng lệ thuộc này phải thông qua nơi đã ký hợp đồng lao động với bạn.

Binbruno

Kohai Học Việc
Đến trung tâm haken đã làm hợp đồng với bạn rồi nói trực tiếp với họ.
Vì đăng ký ng lệ thuộc này phải thông qua nơi đã ký hợp đồng lao động với bạn.
Vâng,cám ơn ad nhìu nhé

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.