Hỏi Bảo hiểm vk ăn theo ck khi đi syu

Nguyễn Đua

Kohai Học Việc
Tình hình là E đang đi Syu. Hôm trc đi đki kết hôn với vk ( vk giờ đang học senmon). Thủ tục đk kết hôn xong hết ở Shi rồi. Nhưg như các bạn đi syu thường thấy bảo là vk ăn theo bảo hiểm của ck. Nên vk ko cần đóng bảo hiểm nữa mà theo ck . Nhưng mình đk kết hôn xong chuyển địa chỉ 2 ng về cùng 1 địa chỉ. Hỏi shi về làm thủ tục cho cả vk ck cùng 1 bảo hiểm mà shi bảo ko gộp dc . ( mình tham gia bảo hiểm shakai hoken, vk theo bảo hiểm toàn dân) . Shi bảo là shakai hoken vs bảo hiểm toàn dân của vk là ベツ nên ko gộp ăn theo dc.
Chỉ khi nào vk cũng đi syu cả 2 vk ck là shakaihoken thì gộp dc.
Mà sao nghe các bạn vẫn bảo là vk ăn theo bảo hiểm ck . 1 năm vk ko làm quá 103 man/ năm là ok. Bây giờ họ vẫn cấp riêng lẻ cho vk mình thẻ bảo hiểm riêng lẻ
Admin hiểu vụ này thế nào nên hỏi shi thế nào dc để vk ăn theo ck đỡ tốn tiền bảo hiểm ko ?
( trường hợp của mình đk kết hôn ơ Shi nhưng chưa nộp hồ sơ nên niucang chuyển đổi cho vk visa gia đình- đang làm hồ sơ)

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Nghĩa là hiện tại bạn vẫn đang đi xin việc và bảo hiểm hiện tại của bạn là 国民健康保険 đúng k?

Nếu thế thì chỉ gộp đc bảo hiểm của vợ bạn vào cùng với bạn theo dạng của bảo hiểm 国民健康保険.
Điều kiện là
1-2 người đã kết hôn.
2-Sống cùng địa chỉ
3-đăng ký chủ hộ là tên của bạn.
4-vợ bạn thu nhập dưới 103 man (năm ngoái)

Khi đi làm cty và gia nhập 社会保険 rồi thì cần phải có đủ 4 điều kiện trên.
Khi đó bảo công ty họ làm cho thủ tục 扶養加入 để trả luôn cho vợ.
Sau đó mang thẻ bảo hiểm của cả 2 lên 市役所 để huỷ (khi đi huỷ phải mang theo thẻ bảo hiểm 社会保険)

tranduong95

Kohai Học Việc
Nghĩa là hiện tại bạn vẫn đang đi xin việc và bảo hiểm hiện tại của bạn là 国民健康保険 đúng k?

Nếu thế thì chỉ gộp đc bảo hiểm của vợ bạn vào cùng với bạn theo dạng của bảo hiểm 国民健康保険.
Điều kiện là
1-2 người đã kết hôn.
2-Sống cùng địa chỉ

Sau đó mang thẻ bảo hiểm của cả 2 lên 市役所 để huỷ (khi đi huỷ phải mang theo thẻ bảo hiểm 社会保険)

Nguyễn Đua

Kohai Học Việc

Điều kiện là
1-2 người đã kết hôn.
2-Sống cùng địa chỉ

Điều kiện là
1-2 người đã kết hôn.
2-Sống cùng địa chỉ

Admin ơi. Hiện tại mình đủ đk là
-đã đk kết hôn
- sống cùng địa chỉ
- tên chủ hộ là mình
Vk mình hiện tại là đóng 国民健康保険. Còn mình theo 社会保険 。 nhưng hỏi Shi họ ko gộp 2 bảo hiểm cho. Giờ ko biết nói thế nào vs Shi. Mà họ cấp cho vk mình thẻ 国民健康保険 cho vk. Như ảnh mình gửi. Giờ làm thế nào admin

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
à.. vụ bảo hiểm này thì ..
ý gộp ở đây là sao... ở đây là đăng ký người phụ thuộc ấy... không phải gộp.
nghĩa là đăng ký 扶養者 vô 社会保険 của bác á.
Còn của vợ bạn đang là 国民健康保険.. nên nếu muốn đăng ký 扶養者 trong 社会保険 của bác thì vợ bác phải đi hủy cái 国民健康保険 đi... rồi sau đó lại công ty của bác... hỏi công ty có hỗ trợ thêm vợ bác vào 社会保険 của bác dưới hình thức 扶養者 được không.
Nhớ hỏi cty của bác trước.. sau đó hãy đi hủy rồi làm như trên.

Nguyễn Đua

Kohai Học Việc
Kiểu này chắc khó đây nhỉ. Shi nó ko làm cho à. Giờ hỏi cty chắc ko dc rôig. Cty haken mà

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
Shi nó chỉ làm 国民健康保険 thôi.
Được thì cứ như Admin nói á... còn không theo tui thì bác cứ để nguyên như vậy đi... chừng nào có cty mới rồi... nó đóng bảo hiểm cho.. rồi khi đó hãy tính đến việc hủy 国民健康保険 của vợ bác.. rồi thêm vào 社会保険 của bác dưới dạng 扶養者

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.