Help! Xin nghỉ việc ở Nhật.

Phạm Quang Hương

Thành Viên Mới
Chào mọi người trong diễn đàn, mình có vấn đề này mong mọi người giúp. Mình sang Nhật với Visa kỹ sư (thời hạn 1 năm) mà hợp đồng với công ty không ghi rõ thời gian cụ thể, nay vì công việc không phù hợp nên nộp đơn xin nghỉ nhưng công ty không cho, vài người xúm lại nói nếu muốn nghỉ thì về Việt Nam check Visa gì đó, hiện tại cty đang nợ gần 2 tháng lương, nó bảo nếu tự nghỉ thì ko trả lương, nó bắt làm việc cho nó hết hạn Visa,... Nó ko cho nghỉ, mà mình đã xin được chỗ mới. Giờ không biết giải quyết thế nào mong mọi người giúp đỡ. Tất nhiên lúc nói chuyện có nhờ người giỏi tiếng Nhật dịch hộ vì tiếng Nhật của mình chỉ ABC.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào mọi người trong diễn đàn, mình có vấn đề này mong mọi người giúp. Mình sang Nhật với Visa kỹ sư (thời hạn 1 năm) mà hợp đồng với công ty không ghi rõ thời gian cụ thể, nay vì công việc không phù hợp nên nộp đơn xin nghỉ nhưng công ty không cho, vài người xúm lại nói nếu muốn nghỉ thì về Việt Nam check Visa gì đó, hiện tại cty đang nợ gần 2 tháng lương, nó bảo nếu tự nghỉ thì ko trả lương, nó bắt làm việc cho nó hết hạn Visa,... Nó ko cho nghỉ, mà mình đã xin được chỗ mới. Giờ không biết giải quyết thế nào mong mọi người giúp đỡ. Tất nhiên lúc nói chuyện có nhờ người giỏi tiếng Nhật dịch hộ vì tiếng Nhật của mình chỉ ABC.
Trường hợp của bạn là nhân viên hợp đồng rồi,cho nên ko đc phép nghỉ khi chưa làm hết 1 năm.
Chỉ có thể xin nghỉ đc khi làm tại công ty đó trên 1 năm,trong trường hợp chưa làm hết 1 năm mà nghỉ phải có lý do đặc biệt.Nếu ko thì sẽ bị kiện bồi thường hợp đồng.

Còn nếu bạn là nhân viên chính thức 正社員 thì có thể nghỉ ngay ngày mai,không lo bị ai kiện gì cả.

Nếu bạn thuộc trường hợp nhân viên hợp đồng thì ráng làm hết 1 năm đi,và bảo cty mới họ đợi thêm 1 vài tháng để tôi làm đủ đã rồi tôi chuyển sang.

Phạm Quang Hương

Thành Viên Mới
Em cũng không biết e thuộc loại nhân viên nào nữa. Đây là hợp đồng của em, mọi người xem giúp em ạ.

Sửa lần cuối:

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.