Help! Xin nghỉ việc bên nhật về nước và muốn quay trở lại nhật thì cần chú ý những gì???

Nguyễn Đức Sơn

Thành Viên Mới
Chào ad
Chuyện là thế này, mình đang là tại công ty tại nhật đi theo hình thức kĩ sư, do môi trường không phù hợp nên muốn nghỉ về nước và tìm công ty khác để quay lại nhật, visa của mình là 5 năm hợp đồng là 3 năm tại nhật và 5 năm tại vn. Nay làm được 2 năm rồi. Nếu nghỉ mà sau này còn quay lại thì tiền nenkin có cần lấy lại trong thời gian ở việt nam không? Và việc quay trở lại nhật có khó khăn hơn không?
Giúp mình giải đáp vợi ạ! cảm ơn ad

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
hix. tại sao bạn không xin đổi công ty khác luôn tại Nhật bản. về rồi lại sang làm gì nữa

Thampv

Kohai Học Việc
Khổ cái là công ty mình làm xin nghỉ rất khó. Nó tới tận phòng thăm chứ sao đi đâu được
Bạn viết đơn xin nghỉ cty xong đi tìm cv khác, đó là quyền lợi của bạn nhận dc. Chả việc gi phải về vn xong lại đi lại vừa mất tgian lại mất xiền. Còn bạn muốn về thì cũng oke mà. Huỷ visa hiện tại xong về vn thôi, neu bạn lấy nenkin cũng dc nhưng quay lại thì lại đóng lại từ đầu, ko vde gi cả. Nếu ko xđ đóng nenkin 25nam để dc nhận lương hưu thì nên lấy lại.

Sửa lần cuối:

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
về vn là lại đi lại từ đầu đấy. Hợp đồng bên Nhat là 3 năm thì cố làm hết 3 năm rồi xin nghỉ. dc 2 năm rồi mà về thì công toi cái visa 5 năm

Nguyễn Đức Sơn

Thành Viên Mới
Bạn viết đơn xin nghỉ cty xong đi tìm cv khác, đó là quyền lợi của bạn nhận dc. Chả việc gi phải về vn xong lại đi lại vừa mất tgian lại mất xiền. Còn bạn muốn về thì cũng oke mà. Huỷ visa hiện tại xong về vn thôi, neu bạn lấy nenkin cũng dc nhưng quay lại thì lại đóng lại từ đầu, ko vde gi cả. Nếu ko xđ đóng nenkin 25nam để dc nhận lương hưu thì nên lấy lại.
Vậy là nếu mình không lấy nenkin quay lại nhật đóng tiếp được phải không hả bạn?

Nguyễn Đức Sơn

Thành Viên Mới
về vn là lại đi lại từ đầu đấy. Hợp đồng bên Nhat là 3 năm thì cố làm hết 3 năm rồi xin nghỉ. dc 2 năm rồi mà về thì công toi cái visa 5 năm
Công ty mình kiểu đưa đi đào tạo 3 năm rồi về vn làm việc, nhưng giờ mình có ý định ở lâu dài còn công ty bắt buộc 3 năm nên mình nghỉ sớm để không mất thời gian của hai bên bạn ak

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
vấn đề là cái cty bên vn ấy... người ta yêu cầu bác làm 3 năm bên nhật.. rồi về vn làm 5 năm nữa... vậy có nguy cơ hợp đồng có sự ràng buộc rồi....bác nên coi lại hợp đồng đi... lỡ có điều khoản nào bắt đền bù nếu hủy hợp đồng đơn phương thì mệt lắm đó ...

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.