Help! Xin COE cho vợ dạng Visa Kỹ sư [2 khoảng thời gian làm tại JP]

lupin_junior

Thành Viên Mới
Chào mọi người,

Mình hiện đang làm bên Nhật theo Visa diện Kỹ sư (5 năm).
Mình đang muốn bảo lãnh vợ sang Nhật để sống và học.
Mình đi theo diện công ty bên VN cử sang công ty mẹ bên Nhật để công tác, có ký hợp đồng với bên Japan, nhận lương bên Japan, và lương cứng bên VN.
Năm ngoái mình có đi nửa năm công tác rồi hết dự án, về lại VN, bây giờ cty cử đi 2 năm tiếp, ký hợp đồng 2 năm luôn.
Mình có 2 câu hỏi :
1/ Mình có lên Nyukan để hỏi về trường hợp của mình. Lần trước mình làm dưới 1 năm nên ko cần đóng thuế(thuế thị dân), vậy bây giờ mình ra Shi xin giấy xác nhận chưa đóng thuế là dc phải ko.
2/ Về giấy tờ chứng minh thu nhập, bên Nyukan kêu mình phải có Bảng lương 3 tháng gần nhất, mình kêu mình mới qua dc 1 tuần thôi, họ kêu vậy thay thế bằng Gensen. Vậy mình lấy Gensen năm 2016 có dc ko, vì cty mẹ cấp cho mình Gensen trong 6 tháng năm 2016 rồi, hay là mình phải xin giấy tờ xác nhận lương từ Cty bên Nhật nữa ?
3/ Về tình hình tài chính, mình mang wa JP có 60 man thôi, bữa có đi gửi sổ Ngân Hàng bên đây rồi. Giờ mình in thêm sổ tiết kiệm của mình và vợ mình bên VN + 1 căn hộ đứng tên mình bên VN thì có giá trị pháp lý bên JP ko (có bản dịch tiếng Anh/Nhật).
4/ Hiện tại mình hưởng lương 2 đầu JP, VN nên mình có thể in sao kê thêm tiền lương ở VN để đảm bảo khả năng tài chính dc ko, vì mình ko rõ ký hợp đồng 2 nơi, nhận lương 2 bên có dc coi là hợp lệ ở JP ko, nếu hợp lệ thì có cần chứng minh thêm công việc, hợp đồng hiện tại ở cty Việt Nam nữa ko.

Hiện giờ mình đang rất rối vì mình tìm trên đây ko có trường hợp nào giống mình. Mong các bạn, các anh chị giúp mình để v/c mình có cơ hội đoàn tụ.
Cảm ơn các bạn, a/c

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào mọi người,

Mình hiện đang làm bên Nhật theo Visa diện Kỹ sư (5 năm).
Mình đang muốn bảo lãnh vợ sang Nhật để sống và học.
Mình đi theo diện công ty bên VN cử sang công ty mẹ bên Nhật để công tác, có ký hợp đồng với bên Japan, nhận lương bên Japan, và lương cứng bên VN.
Năm ngoái mình có đi nửa năm công tác rồi hết dự án, về lại VN, bây giờ cty cử đi 2 năm tiếp, ký hợp đồng 2 năm luôn.
Mình có 2 câu hỏi :
1/ Mình có lên Nyukan để hỏi về trường hợp của mình. Lần trước mình làm dưới 1 năm nên ko cần đóng thuế(thuế thị dân), vậy bây giờ mình ra Shi xin giấy xác nhận chưa đóng thuế là dc phải ko.
2/ Về giấy tờ chứng minh thu nhập, bên Nyukan kêu mình phải có Bảng lương 3 tháng gần nhất, mình kêu mình mới qua dc 1 tuần thôi, họ kêu vậy thay thế bằng Gensen. Vậy mình lấy Gensen năm 2016 có dc ko, vì cty mẹ cấp cho mình Gensen trong 6 tháng năm 2016 rồi, hay là mình phải xin giấy tờ xác nhận lương từ Cty bên Nhật nữa ?
3/ Về tình hình tài chính, mình mang wa JP có 60 man thôi, bữa có đi gửi sổ Ngân Hàng bên đây rồi. Giờ mình in thêm sổ tiết kiệm của mình và vợ mình bên VN + 1 căn hộ đứng tên mình bên VN thì có giá trị pháp lý bên JP ko (có bản dịch tiếng Anh/Nhật).
4/ Hiện tại mình hưởng lương 2 đầu JP, VN nên mình có thể in sao kê thêm tiền lương ở VN để đảm bảo khả năng tài chính dc ko, vì mình ko rõ ký hợp đồng 2 nơi, nhận lương 2 bên có dc coi là hợp lệ ở JP ko, nếu hợp lệ thì có cần chứng minh thêm công việc, hợp đồng hiện tại ở cty Việt Nam nữa ko.

Hiện giờ mình đang rất rối vì mình tìm trên đây ko có trường hợp nào giống mình. Mong các bạn, các anh chị giúp mình để v/c mình có cơ hội đoàn tụ.
Cảm ơn các bạn, a/c
Chào bạn
Bạn thuộc diện kỹ sư chất lượng cao rồi nên chắc mọi chuyện sẽ suôn sẻ thôi ^^

1/ Về tờ thuế thị dân thì bạn năm ngoái ko phải đóng,vì thuế thị dân họ tính bằng tổng số tiền thu nhập của năm trước,cho nên lúc bạn làm năm ngoái thì thuế thị dân = 0 yên (do tổng thu nhập năm kia tại Nhật=0 yên )
==>ko cần phải lên 市役所 xin giấy tờ liên quan đến việc đóng thuế thị dân năm ngoái.

2/Bạn xin bảng lương hoặc gensen năm ngoái từ công ty mẹ là đc.

3/Tài chính thì họ ko đánh giá cao số tiền trong tài khoản bằng số tiền thu nhập ổn định hàng tháng của bạn.Cho nên bạn chỉ cần photo bản hợp đồng lao động (trong đó có ghi số tiền lương hàng tháng sẽ nhận đc) +
giấy tờ chứng nhận tiền lương bên VN nữa là ok.
Giấy tờ số dư của ngân hàng,bìa đỏ chỉ là +α bổ sung thêm thôi.

4/Mình nói trên ý 3 rồi,nhưng họ quan trọng nhất vẫn là khoản thu nhập bên Nhật.Nếu thu nhập bên Nhật ổn thì bạn ko cần bổ sung giấy tờ nhận lương ở VN cũng đc :)

Chúc 2 vợ chồng sớm đoàn tụ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.