Hỏi Visa KTV muốn chuyển việc

Haivan

Thành Viên Mới
E sang Nhật được 3 năm theo dạng visa ktv (visa e còn 4 năm). Nhưng do cty e làm ít việc quá nên e muốn xin nghỉ. Tuần trước cty đưa hợp đồng mới cho e ký (có tăng thêm lương) và e cũng ký. Nhưng bây giờ e lại xin được việc ở cty khác. Vậy nếu e xin nghỉ cty đang làm mà e vừa ký hợp đồng mới như vậy thì cty có phạt hay báo lên nyukan huỷ visa của e ko? Anh, chị hay bạn nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với!

Cong anh

Kohai Học Việc
E sang Nhật được 3 năm theo dạng visa ktv (visa e còn 4 năm). Nhưng do cty e làm ít việc quá nên e muốn xin nghỉ. Tuần trước cty đưa hợp đồng mới cho e ký (có tăng thêm lương) và e cũng ký. Nhưng bây giờ e lại xin được việc ở cty khác. Vậy nếu e xin nghỉ cty đang làm mà e vừa ký hợp đồng mới như vậy thì cty có phạt hay báo lên nyukan huỷ visa của e ko? Anh, chị hay bạn nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với!
Ủa cty bạn có mình bạn là ng việt đấy ạ. Lương giờ thế nào mad bạn muốn chuyển vậy? Bn giới thiệu cho m đi.

khoahut

Kohai Học Việc
Theo mình biết thì bạn cứ xin nghỉ trước tầm 1 tháng là ok. Có thể họ yêu cầu khi nào tìm được người mới mới được nghỉ ... Nếu cảm thấy công ty khó khăn thì bảo tao về VN lâu lâu, hay gì đó.... Vì mình muốn ra đi thì họ cũng không muốn giữ mình làm gì, mình cũng không gây thiệt hại gì cho họ mà phạt...
Vì bạn là KTV nên công ty không có quyền để báo nyuukan để hủy visa của bạn. Nên bạn yên tâm.

Haivan

Thành Viên Mới
Ủa cty bạn có mình bạn là ng việt đấy ạ. Lương giờ thế nào mad bạn muốn chuyển vậy? Bn giới thiệu cho m đi.
Uh b! Cty có mình là ng VN thôi. Lương giờ thấp có 900¥/1h mà ít việc nên m muốn nghỉ (t7,cn nghỉ). B xem mail m gửi nhé!

Haivan

Thành Viên Mới
Theo mình biết thì bạn cứ xin nghỉ trước tầm 1 tháng là ok. Có thể họ yêu cầu khi nào tìm được người mới mới được nghỉ ... Nếu cảm thấy công ty khó khăn thì bảo tao về VN lâu lâu, hay gì đó.... Vì mình muốn ra đi thì họ cũng không muốn giữ mình làm gì, mình cũng không gây thiệt hại gì cho họ mà phạt...
Vì bạn là KTV nên công ty không có quyền để báo nyuukan để hủy visa của bạn. Nên bạn yên tâm.
Cám ơn b nhé! Tại m hơi lo vì vừa ký lại hđ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vậy dạng tuyển dụng của em là 契約社員 à?
Nếu là 契約社員,派遣社員 thì có thể chỉ gặp rắc rối 1 chút nếu nghỉ việc ngay.Vì trong vòng 1 năm đầu ko đc phép nghỉ việc trừ khi có lý do đặc biệt.Mà em lại vừa mới ký hợp đồng xong thì trên nguyên tắc phải sau 1 năm mới đc xin nghỉ việc.
Còn nếu là dạng 正社員 thì chỉ cần báo trước 1 tháng để nghỉ việc là đc.

Haivan

Thành Viên Mới
Vậy dạng tuyển dụng của em là 契約社員 à?
Nếu là 契約社員,派遣社員 thì có thể chỉ gặp rắc rối 1 chút nếu nghỉ việc ngay.Vì trong vòng 1 năm đầu ko đc phép nghỉ việc trừ khi có lý do đặc biệt.Mà em lại vừa mới ký hợp đồng xong thì trên nguyên tắc phải sau 1 năm mới đc xin nghỉ việc.
Còn nếu là dạng 正社員 thì chỉ cần báo trước 1 tháng để nghỉ việc là đc.
Trong hợp đồng nộp lên nyukan thì của e là 正社員 nhưng hợp đồng cty ký với e ko ghi. E nghĩ chắc là 契約社員. E sang được 3 năm, năm đầu e làm cty khác, sau đó cty tư vấn chuyển e sang cty này. Hiện e làm đc 2 năm ở cty này và vừa rồi cty có tăng lương cho e nên mới đưa hợp đồng mới cho e ký. Mà năm ngoái khi e hết hạn visa (trước visa của e 1 năm 1), thì cty này lại gia hạn cho e thêm tận 5 năm nên e chỉ lo họ gia hạn visa cho nhiều mà e chuyển đi họ làm khó nữa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Nếu em làm trên 1 năm rồi thì có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng cho dù họ ko cho hay làm khó.
Còn chưa làm trên 1 năm thì cần phải 相談 với họ là điều tốt nhất.
Lý do em muốn chuyển đi là vì kinh tế thì mình khuyên cứ nói chuyện trực tiếp,tôi muốn có thêm thu nhập tầm XX vạn yên/tháng,và mong họ tạo điều kiện cho.
Nếu ko đáp ứng đc thì nói với họ là vì gia đình còn khó khăn,nên tôi cần phải chuyển công ty để gia tăng thu nhập phụ cho gia đình ở VN.
Cách làm đó có lẽ sẽ tốt hơn em ạ.

Haivan

Thành Viên Mới
Nếu em làm trên 1 năm rồi thì có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng cho dù họ ko cho hay làm khó.
Còn chưa làm trên 1 năm thì cần phải 相談 với họ là điều tốt nhất.
Lý do em muốn chuyển đi là vì kinh tế thì mình khuyên cứ nói chuyện trực tiếp,tôi muốn có thêm thu nhập tầm XX vạn yên/tháng,và mong họ tạo điều kiện cho.
Nếu ko đáp ứng đc thì nói với họ là vì gia đình còn khó khăn,nên tôi cần phải chuyển công ty để gia tăng thu nhập phụ cho gia đình ở VN.
Cách làm đó có lẽ sẽ tốt hơn em ạ.
Dạ e cảm ơn ad nhé!

Ngô Diệu

Kohai Học Việc
Xin lỗi các bạn có thể cho mình hỏi một chút.
Mình hiện đang nộp hồ sơ đi Nhật diện kỹ thuật viên bão lãnh ko cần phỏng vấn qua một công ty ở Việt Nam. Theo công ty môi giới báo thì hồ sơ của mình đã trình cục từ 30/4. Vì mình sợ bị lừa nên muốn xác nhận xem có cách nào biết đc hồ sơ của mình đúng là đã trình cục hay chưa?
Mình phải chờ đợi bao lâu mới có kết quả?
Mong a chị sempai tư vấn giùm. Cảm ơn nhiều

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.