Help! việc tăng thuế từ 10/2017

simba.tnj

Kohai Học Việc
chào mọi người
cũng lâu rồi nhưng hôm nay mới để ý rằng từ tháng 10/2017 thì tiền thuế健康保険料 và 厚生年金保険料 đều tăng.
- 健康保険料 tăng khoảng 26%.
- 厚生年金保 tăng khoảng 27%.
Từ tháng 6/2017 thì lương mình được tăng gân 5000/1 tháng.
không biết có phải lý do của việc tăng thuếkhông?
Có bạn nào cũng bị tăng như vậy không?

TiTi

Kohai Học Việc
Ai chả như vậy ,tăng lương đồng nghĩa với việc tăng thuế, nhất là 2 cái 住民税 và 所得税

simba.tnj

Kohai Học Việc
Ai chả như vậy ,tăng lương đồng nghĩa với việc tăng thuế, nhất là 2 cái 住民税 và 所得税
Vậy hả bạn.
Mà lương tăng chưa được 5000 mà tổng 2 cái thuế đó tăng hơn 7000, vậy có đúng không nhỉ

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Vậy hả bạn.
Mà lương tăng chưa được 5000 mà tổng 2 cái thuế đó tăng hơn 7000, vậy có đúng không nhỉ
Ko phải đâu bác ợ, do bác ở japan càng lâu thì tiền thuế, bảo hiểm tăng dần theo thời gian thui.
Lương tăng chỉ ảnh hưởng ngay lập tức đến thuế thu nhập cá nhân hàng tháng, còn bảo hiểm và nenkin thì năm sau mới dùng biểu lương năm nay mà tính nên ko tăng ngay. Nói túm lại "cứ qua thêm 1 năm mới biết thế nào đau, một năm trôi qua lặng lẽ như thuế tăng lên ào ào"

simba.tnj

Kohai Học Việc
Ko phải đâu bác ợ, do bác ở japan càng lâu thì tiền thuế, bảo hiểm tăng dần theo thời gian thui.
Lương tăng chỉ ảnh hưởng ngay lập tức đến thuế thu nhập cá nhân hàng tháng, còn bảo hiểm và nenkin thì năm sau mới dùng biểu lương năm nay mà tính nên ko tăng ngay. Nói túm lại "cứ qua thêm 1 năm mới biết thế nào đau, một năm trôi qua lặng lẽ như thuế tăng lên ào ào"
vậy là không phải do tăng lương nhỉ.
mỗi tháng nị trừ thêm mất 20kg gạo rồi

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.