Help! Tư vấn chuyển việc!

KienBlack

Kohai Học Việc
Chào admin và mọi người ạ!
Tình hình em chuyển visa kĩ sư từ du học sinh thông qua bằng đại học ở việt nam.
Em có nhờ bên mô giới làm thủ tục tới khi đi nộp visa.
Visa êm xuôi 3 năm,nhưng vào công ty làm không có người gai,em là người đầu tiên luôn.Tháng lương đầu làm 23 buổi nó trả 18man7
Giờ làm 8h sáng :18-19h tối
6h-6h30 phải có mặt ở cty rồi,lúc về công ty là 19h xong viết lách lung tung chuẩn bị đồ đạc làm cho ngày mai là 8h mới được về.
Công việc thì vất vả nhé,làm cửa cuốn シャッター.
Tháng lương đầu lúc đưa lương chồ nó nói nhớ việc dần dần nó tăng.
Làm tháng thứ 2 lương vẫn thế,xong tới tháng thứ 3 vẫn thế trong khi ngày làm của mình là 24 ngày.
Lương thì thấp nó hỗ trợ mỗi tiền nhà 1m6(nhà 4m6) điện nước tự trả.
Cái điều bực nhất là công ty thiếu người nó vẫn đăng tuyển với nội dung.
Lương nv lành nghề 26 man+ trợ cấp các kiểu+ thưởng.
Lương nv mới là 22 man + trợ cấp thưởng.
3 tháng thử việc lương mỗi ngày 1 man.
Mình có hỏi hợp đồng bên mô giới,bên ấy nói ko giữ,cty nó giữ.mình ko biết bản hợp đồng ntn.
Hỏi chồ nó ko nói gì.
Vừa nhận lương hôm kia,hôm nay nghỉ nhà ko đi làm.
Giờ nên làm ntn cho hợp lí ạ.
Xin cảm ơn mọi người đọc bài!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào admin và mọi người ạ!
Tình hình em chuyển visa kĩ sư từ du học sinh thông qua bằng đại học ở việt nam.
Em có nhờ bên mô giới làm thủ tục tới khi đi nộp visa.
Visa êm xuôi 3 năm,nhưng vào công ty làm không có người gai,em là người đầu tiên luôn.Tháng lương đầu làm 23 buổi nó trả 18man7
Giờ làm 8h sáng :18-19h tối
6h-6h30 phải có mặt ở cty rồi,lúc về công ty là 19h xong viết lách lung tung chuẩn bị đồ đạc làm cho ngày mai là 8h mới được về.
Công việc thì vất vả nhé,làm cửa cuốn シャッター.
Tháng lương đầu lúc đưa lương chồ nó nói nhớ việc dần dần nó tăng.
Làm tháng thứ 2 lương vẫn thế,xong tới tháng thứ 3 vẫn thế trong khi ngày làm của mình là 24 ngày.
Lương thì thấp nó hỗ trợ mỗi tiền nhà 1m6(nhà 4m6) điện nước tự trả.
Cái điều bực nhất là công ty thiếu người nó vẫn đăng tuyển với nội dung.
Lương nv lành nghề 26 man+ trợ cấp các kiểu+ thưởng.
Lương nv mới là 22 man + trợ cấp thưởng.
3 tháng thử việc lương mỗi ngày 1 man.
Mình có hỏi hợp đồng bên mô giới,bên ấy nói ko giữ,cty nó giữ.mình ko biết bản hợp đồng ntn.
Hỏi chồ nó ko nói gì.
Vừa nhận lương hôm kia,hôm nay nghỉ nhà ko đi làm.
Giờ nên làm ntn cho hợp lí ạ.
Xin cảm ơn mọi người đọc bài!
Lương thế này thì thấp quá em ơi :(
Chắc hình thức tuyển dụng của em là dạng nhân viên hợp đồng chứ ko phải là 正社員 nhỉ?
Nếu tiếng em tốt,và ko sợ khó khăn khi đi xin việc mới thì mình nghĩ nên kiếm việc khác mà làm.

Cố gắng xin vào nơi nào tuyển dụng mình dưới hình thức 正社員 thì lương cơ bản (基本給) tối thiểu cũng phải từ 19 man trở lên.
Và được nghỉ T7,CN + ngày lễ.

KienBlack

Kohai Học Việc
Chắc hình thức tuyển dụng của em là dạng nhân viên hợp đồng chứ ko phải là 正社員 nhỉ?
Nếu tiếng em tốt,và ko sợ khó khăn khi đi xin việc mới thì mình nghĩ nên kiếm việc khác mà làm.

Cố gắng xin vào nơi nào tuyển dụng mình dưới hình thức 正社員 thì lương cơ bản (基本給) tối thiểu cũng phải từ 19 man trở lên.
Em không rõ là nv gì luôn ạ,đóng bảo hiểm shain các kiểu trong lương kia ạ.

KienBlack

Kohai Học Việc

Visa của em theo ngành nghề xây dựng ạ.Em cũng đang tìm công việc để chuyển nhưng ko biết tìm ở đâu uy tín.Xin tư vấn giúp em với

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Em không rõ là nv gì luôn ạ,đóng bảo hiểm shain các kiểu trong lương kia ạ.
Đấy chỉ là bảo hiểm xã hội (thay cho bảo hiểm sức khoẻ)
Là nhân viên dạng gì thì trong hợp đồng có ghi e ạ.
Tại sao những thông tin cơ bản,cần thiết như thế mà nhiều người (cả em) ko nắm được nhỉ :(

Em thử thông qua các tổ chức hỗ trợ xin việc cho người VN tại Nhật xem nhé.

KienBlack

Kohai Học Việc
Tại sao những thông tin cơ bản,cần thiết như thế mà nhiều người (cả em) ko nắm được nhỉ :(

Vâng cái chính là bản hợp đồng em chưa đc kí hay xem,vào làm rồi thấy lương như thế hỏi chồ,chồ ko nói gì thêm.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vâng cái chính là bản hợp đồng em chưa đc kí hay xem,vào làm rồi thấy lương như thế hỏi chồ,chồ ko nói gì thêm.
Tiếng Nhật của em có tốt ko?
Có 1 bên hỗ trợ xin việc cho người ngoại quốc,chỗ tổ chức MPKEN cũng tốt đó em.
Chị gái người Việt tốt bụng lắm,em hỏi chị ấy xem có công việc nào phù hợp ko nhé :)

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Lúc xin visa thì cần có hợp đồng lao động , mà hợp đồng thì cần có chữ ký hoặc dấu của bạn mà :D
Cty như vậy ko ổn rồi , cố tìm việc khác thô i b . Lương cơ bản 14m thế kia thì bằng TNS rồi

KienBlack

Kohai Học Việc

Lúc xin visa thì cần có hợp đồng lao động , mà hợp đồng thì cần có chữ ký hoặc dấu của bạn mà :D
Cty như vậy ko ổn rồi , cố tìm việc khác thô i b . Lương cơ bản 14m thế kia thì bằng TNS rồi
Nãy chồ tới tận nhà tìm,mình nói chuyện.
Nó bảo đấy là lương tháng nên là làm 25-26 buổi vẫn thế

KienBlack

Kohai Học Việc
Tiếng Nhật của em có tốt ko?
Có 1 bên hỗ trợ xin việc cho người ngoại quốc,chỗ tổ chức MPKEN cũng tốt đó em.
Chị gái người Việt tốt bụng lắm,em hỏi chị ấy xem có công việc nào phù hợp ko nhé :)
Tiếng em cũng tầm tầm nghe nói n3 thôi ạ.

ikegami mei

Kohai Học Việc
bạn lên hello work ở địa phương để được tư vấn nhé. hợp đồng của bạn chắc chắc là dạng 契約社員 hoạc là hakken vậy bạn, tức là ở giữa bạn có trung gian và mọi hợp đồng của bạn đều qua người thứ 3 chứ bạn không trực tiếp ký. bây giờ bạn đàm phán với công ty để họ giúp bạn ký hợp đồng trực tiếp. trước đây bên mình cũng đã có trường hợp được công ty giúp bỏ hakken và làm shain tại công ty. Bạn đã quen nghề nên họ cũng muốn nhận bạn nếu bạn có quan hệ tốt với công ty <ningenkankei>
Thêm nữa bạn ở đây cũng lâu rồi nên phải cố gắng học tiếng nhật thì quyền lợi của bạn mới nâng cao lên được.

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
27 man / tháng mà tui còn thấy thấp nữa này .. tiền nhà hết 7man6/tháng rồi :(

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.