Hỏi [Thực tập sinh]Công ty muốn cho mình về sớm 2 tháng nhưng không cho chuyển visa tokutei ?

Evan

Thành Viên Mới
Chào mọi người, em là thực tập sinh ạ. Hiện tại em đang ở nhật và làm việc ở cty này được 2 năm 7 tháng rồi. Theo bình thường thì đến tháng 2/2021 là hết hạn visa và phải về nước, nhưng do dịch công ty làm ăn thua lỗ nên đã bàn với nghiệp đoàn cho bọn mình về nước sớm 2 tháng là tháng 12 này.Do họ không PHÁ SẢN nên họ muốn bọn em " tự nguyện về nước với lí do muốn về nước sớm 2 tháng ". Lúc đầu bọn em chán nên cũng đã đồng ý, nay tìm hiểu được dạng visa tokutei mới và đã đi thi nghành khác và đỗ, dự định xin đổi visa sang tokutei nên đã liên lạc với nghiệp đoàn để hỏi ý kiến mong họ giúp đỡ. Mặc dù vậy họ vẫn cứ nằng nặc bắt mình về nước vào tháng 12 này để hết trách nhiệm ( tròn 2 năm 10 tháng ) và không muốn mình chuyển visa tokutei cũng như chuyển việc. Em cũng không rõ về vấn đề này lắm, Mong anh chị tư vấn cách đối phó giải quyết trường hợp này ạ. Ý kiến của em thì có các phương án sau. Không đồng ý về sớm 2 tháng , ở lại đến hết visa xem ý kiến họ như thế nào ? Cứ nộp hồ sơ xin chuyển visa từ tts sang tokutei dù không có sự đồng ý của nghiệp đoàn và công ty- (em đã phỏng vấn công ty khác và được họ tiếp nhận rồi ạ). Em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ, mong mọi người tư vấn.

Pham Du

Kohai Học Việc
Đã là tts thì phải chịu sự quản lý của nghiệp đoàn thôi. Nhiều cty cũng muốn trực tiếp làm việc với lđ nhưng luật nó vậy rồi. Còn bạn đã đồng ý ký tên tự nguyện về nước rồi thì thua bạn à, bạn ở tới ngày đó không về nghiệp đoàn báo cắt visa coi như bất hợp pháp. Về việc chuyển visa chắc phải nhờ AD tl rồi. Mình ko rành về luật và visa

Evan

Thành Viên Mới
Đã là tts thì phải chịu sự quản lý của nghiệp đoàn thôi. Nhiều cty cũng muốn trực tiếp làm việc với lđ nhưng luật nó vậy rồi. Còn bạn đã đồng ý ký tên tự nguyện về nước rồi thì thua bạn à, bạn ở tới ngày đó không về nghiệp đoàn báo cắt visa coi như bất hợp pháp. Về việc chuyển visa chắc phải nhờ AD tl rồi. Mình ko rành về luật và visa
Giờ mình không muốn về nữa ở lại đúng hạn tháng 2 của mình thì cái giấy đấy có hiệu lực không ạ, hiện tại NĐ và công ty chưa làm hộ chiếu hay trình lên cục gị ạ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.