Help! Thủ tục chuyển việc

Tran Thao

Thành Viên Mới
Thân chào tất cả mọi người!
Mong mọi người tư vấn giúp em vấn đề này với ak.
Hiện tại em là phiên dịch của một nghiệp đoàn, nhưng em đã xin nghĩ và chuẩn bị sang một công ty mới, vấn đề là mấy bác nghiệp đoàn của e rất khó tính nên em báo là em nghỉ việc và về Việt Nam chứ em không báo là em chuyển việc. Em đang lo là mấy bác ấy báo với nyuukan là em về Vn luôn thì có ảnh hưởng gì tới vấn đề xin viza mới của em không vì viza của em tới tháng 4 này là hết hạn.
Thêm nữa, bác ấy nói là sẽ dẫn em len 市役所để khai 転出, vì vậy em không thể báo với 市役所là em chuyển chỗ được. Nên em đang tính là sẽ đi cùng bác ấy và báo về Vn bình thường rồi sau đó lúc lên chỗ mới sẽ nhờ người của 市役所ở chỗ mới báo lại với chỗ cũ của em là em chỉ chuyển chỗ ở và không về Vn, vì có công việc mới rồi.
Xin mọi người cho em ý kiến thử làm như vậy có được không ak, hay là phải nói thật ra là em chuyển việc ak. Em đang bối rối lắm. Bởi vì mấy bác này rất "変"
Em xin cảm ơn mọi ng nhiều ak.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Họ lên Nuykan báo là mình về VN thì lời nói đó chỉ mang tính truyền miệng ko có tính chất pháp nhân nên e ko phải lo.
Còn việc làm thủ tục 転出 thì nay em làm báo về VN mai e lại ra làm báo địa chỉ mới ở chỗ khác của Nhật vô tư chả sao cả :D
Cách như em nói bên trên hoàn toàn khả thi ^^
Chúc em mọi chuyện thuận lợi ở công ty mới.

Tran Thao

Thành Viên Mới
Em cảm ơn ak.
Nhưng em mới báo với mấy bác ấy hôm qua là em tìm có việc mới nên cho phép em k về Việt Nam nữa mà chuyển chỗ mới rồi ak. Em khong thấy mọi người trả lời, với lại đang gấp quá, mà đứa bạn làm chung của e nói thủ tục chuyển việc sẽ khác với thủ tục về Việt Nam, nen e sợ gặp rắc rối nên nói thật rồi ak. Nhưng giờ nói xong rồi thì mấy bác ấy lại kêu không cho em mấy giấy tờ cần thiết như 退職証明書、源泉徴収票 nếu như e làm chỗ khác, conf e về Vn thì cho. Nếu như cty không cho những giấy tờ này thì phải làm sao ak. Add vui lòng chỉ giúp em với ak. Tới ngày 10 này là em nghỉ rồi ak.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Nếu họ ko cấp cho em đơn xin thôi việc thì có cách này.
Em viết tay hoặc đánh máy in bản đơn xin thôi việc sau:

Sau đó em mang ra bưu điện ở gần nhà để gửi tờ đơn này đến phòng nhân sự của công ty.
Gửi theo dạng 内容証明郵便 và giữ tờ phiếu của bên bưu điện lại để bổ sung cho giấy tờ xin visa mới.
Khi đi xin visa mới nếu họ hỏi tại sao thì cứ nói thật là bên cty cũ ko cấp cho tờ 退職証明書 nên tôi gửi qua bưu điện.
Còn tờ 源泉徴収票 thì bó tay rồi ^^

Cách còn lại thì hơi "phũ" 1 chút,đó là nói bài ngửa với người phụ trách của cty là nếu ông ko cấp giấy cho tôi thì tôi sẽ kiện lên trung tâm 労働基準監督署
Là họ sợ "vãi tè" cấp giấy cho em ngay :D

Tran Thao

Thành Viên Mới
Dạ , thanks anh nhiều lắm ak, chắc e phải dùng đến cachs 2 rồi, tại 退職届 e đã gửi gần 1 tháng rồi ak, mà giờ vẫn không chịu kí. Nghỉ việc mà rắc rối ghê add ơi.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Dạ , thanks anh nhiều lắm ak, chắc e phải dùng đến cachs 2 rồi, tại 退職届 e đã gửi gần 1 tháng rồi ak, mà giờ vẫn không chịu kí. Nghỉ việc mà rắc rối ghê add ơi.
Tại em ko "cứng",cho nên họ mới bắt nạt thôi ^^
Cố lên nhé,nếu họ bảo いいよ! thì em cứ đến trực tiếp chỗ 労働基準監督署 ở địa phương e sống nhờ họ xử lý cho là đc,đảm bảo công ty này sẽ gặp phiền phức!

Tran Thao

Thành Viên Mới
Add ơi, vui lòng cho e hỏi một vấn đề nữa ak. Công ty của em cứ nhất quyết đòi e phải nói tên và địa chỉ của cty mới
nhưng em nghĩ đây là thông tin cá nhân nên e không nói, không biết sau này có ảnh hưởng gì không vậy add?? Thêm nữa, e sẽ cho cty cũ địa chỉ của em, nhưng e ở kí túc xá của công ty( nằm ngoài khuôn viên cty) không biết cty cũ có thể dựa theo địa chỉ em ở mà tra ra được tên cty không ak.
Ngày 6/4 là viza của e hết hạn, nhưng ngày 25/3 e mới chuẩn bị xong thủ tục đe nộp len nyuukan không biết có ổn không vậy a?
Vui lòng trả lời sớm giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn ak.

Sakura Yamamoto

Thành Viên Mới
Nếu họ ko cấp cho em đơn xin thôi việc thì có cách này.
Em viết tay hoặc đánh máy in bản đơn xin thôi việc sau:

Sau đó em mang ra bưu điện ở gần nhà để gửi tờ đơn này đến phòng nhân sự của công ty.
Gửi theo dạng 内容証明郵便 và giữ tờ phiếu của bên bưu điện lại để bổ sung cho giấy tờ xin visa mới.
Khi đi xin visa mới nếu họ hỏi tại sao thì cứ nói thật là bên cty cũ ko cấp cho tờ 退職証明書 nên tôi gửi qua bưu điện.
Còn tờ 源泉徴収票 thì bó tay rồi ^^

Cách còn lại thì hơi "phũ" 1 chút,đó là nói bài ngửa với người phụ trách của cty là nếu ông ko cấp giấy cho tôi thì tôi sẽ kiện lên trung tâm 労働基準監督署
Là họ sợ "vãi tè" cấp giấy cho em ngay :D

ad ơi cho e hỏi là nếu cty e việc ít lương thấp chế độ không có e xin nghỉ việc nhưng họ không ký dấy k cho dấy tờ thì e tự ý chuyển cty sau này gia hạn visa nhờ luật sư làm giấy tờ cho có đuoc không ak

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.