Hỏi Thứ tự các bước cần lầm sau khi sau khi bảo lãnh vợ sang Nhật.

bavandieu

Kohai Học Việc
Chào Isempai
Mình sang Nhật theo diện kỹ sư từ đầu tháng 1/2016. Mình cũng đã tim hiểu về thủ tục bảo lãnh vợ. Sang năm mình sẽ làm thủ tục bảo lãnh vợ sang.
Hàng tháng công ty đều trừ tiền bảo hiểm và thuế (健康保険料 13130円、厚生年金保険料 23176円、雇用保険料 1018円、源泉所得税 5200円).
Mình muốn hỏi là sau khi bảo lãnh vợ sang Nhật, theo thứ tự thì mình cần dẫn vợ đi làm thủ tục gì, đóng bảo hiểm cho vợ như thế nào (hàng tháng số tiền là bao nhiêu ạ) để sau này khi sinh con mình hưởng được chế độ sinh con ở Nhật.
Thêm nữa, sinh con ở Nhật có tốn nhiều tiền ko nếu mình có tham gia bảo hiểm (tổng chi phí khoảng bao nhiêu ạ).
Visa của vợ mình có được đi làm thêm không ạ?
Xin chân thành cảm ơn.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Đầu tiên dẫn vợ đi xin làm thêm 28h/tuần.
bảo hiểm thì ăn theo chồng không cần đóng

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào Isempai
Mình sang Nhật theo diện kỹ sư từ đầu tháng 1/2016. Mình cũng đã tim hiểu về thủ tục bảo lãnh vợ. Sang năm mình sẽ làm thủ tục bảo lãnh vợ sang.
Hàng tháng công ty đều trừ tiền bảo hiểm và thuế (健康保険料 13130円、厚生年金保険料 23176円、雇用保険料 1018円、源泉所得税 5200円).
Mình muốn hỏi là sau khi bảo lãnh vợ sang Nhật, theo thứ tự thì mình cần dẫn vợ đi làm thủ tục gì, đóng bảo hiểm cho vợ như thế nào (hàng tháng số tiền là bao nhiêu ạ) để sau này khi sinh con mình hưởng được chế độ sinh con ở Nhật.
Thêm nữa, sinh con ở Nhật có tốn nhiều tiền ko nếu mình có tham gia bảo hiểm (tổng chi phí khoảng bao nhiêu ạ).
Visa của vợ mình có được đi làm thêm không ạ?
Xin chân thành cảm ơn.
Lần trước có 1 bài em viết về bảo lãnh vợ sang Nhật rồi,bác xem tại đây nhé:
http://isempai.jp/forum/index.php?threads/cach-xin-visa-cho-vo-sang-nhat-tham-chong.621/

Việc tham gia bảo hiểm sức khỏe là nghĩa vụ của từng người bác ạ.
Số tiền thì phụ thuộc vào thu nhập của vợ bác và của bác sau khi qua Nhật nên ko có con số cụ thể tại đây đc.
Bác yên tâm sẽ nhận đc tiền trợ cấp khi sinh con 100% nhé :D

Thampv

Kohai Học Việc
cảm ơn Admin đã giải thích, cho mình hỏi thông tin của bạn hoangtam có chính xác ko ạ? BH của vợ ăn theo chồng, ko cần đóng.
Thông tin chính xác đó bạn. Cầm thẻ ngoại kiều, hộ chiếu của vợ lên cty nhờ họ làm cho là đc.

Cong anh

Kohai Học Việc
Đầu tiên dẫn vợ đi xin làm thêm 28h/tuần.
bảo hiểm thì ăn theo chồng không cần đóng
Cho e hỏi em bảo lãnh ck em nhưg 2 vợ chồng không ở cùng tỉnh thì bảo hiểm vs thuế của ck em có phải đóng k ạ.?

Thampv

Kohai Học Việc
Vâng. Em visa kỹ sư bảo lãnh ck ạ. Cái này chắc mình phải tự làm thủ tục thì mới đc theo bảo hiểm của vợ ạ?
Theo mình biêt thì visa đoàn tụ thì 2 vợ chồng phải sống cùng nhau, nếu ko cảnh sat hỏi sẽ có vđề đó, bảo lãnh sang mà mỗi người 1 nơi là ko đc đâu ah, còn về bảo hiểm thì bạn nói với cty là làm bảo hiểm cho chồng theo của bạn là đc.( nếu cty đóng 社会保険 cho bạn)

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.