Hỏi Sinh đẻ ở Nhật

Nguyễn Khang

Kohai Học Việc
Admin ơi,mình có 1 thắc mắc muốn được admin giải đáp giúp.Chuyện là vợ mình chuẩn bị sinh,và bác sĩ cũng chỉ định sẽ đẻ mổ vì vợ mình không thể sinh thường được.Mình cũng đã hỏi bác sĩ về chi phí phát sinh khi đẻ mổ nhưng họ nói chung chung lắm.Nên mình muốn hỏi ad thông tin về chi phí khi đẻ mổ ở Nhật thường thường sẽ mất thêm khoảng bao nhiêu?Mong sớm nhận được phúc đáp từ admin,thanks!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Admin ơi,mình có 1 thắc mắc muốn được admin giải đáp giúp.Chuyện là vợ mình chuẩn bị sinh,và bác sĩ cũng chỉ định sẽ đẻ mổ vì vợ mình không thể sinh thường được.Mình cũng đã hỏi bác sĩ về chi phí phát sinh khi đẻ mổ nhưng họ nói chung chung lắm.Nên mình muốn hỏi ad thông tin về chi phí khi đẻ mổ ở Nhật thường thường sẽ mất thêm khoảng bao nhiêu?Mong sớm nhận được phúc đáp từ admin,thanks!
Chúc mừng ông bố trẻ nhé :)
Chi phí phát sinh mổ đẻ cũng chỉ rơi thêm vào tầm chục man thôi vì có bảo hiểm chịu cho 70% bạn à.
Nhưng số tiền hỗ trợ sinh đẻ bù trừ vào nữa nên cũng ko tốn đâu,bạn cứ chuẩn bị trong đầu thêm khoảng chục man là ok đó.
Chúc mẹ tròn con vuông nhé.

Nguyễn Khang

Kohai Học Việc
Chúc mừng ông bố trẻ nhé :)
Chi phí phát sinh mổ đẻ cũng chỉ rơi thêm vào tầm chục man thôi vì có bảo hiểm chịu cho 70% bạn à.
Nhưng số tiền hỗ trợ sinh đẻ bù trừ vào nữa nên cũng ko tốn đâu,bạn cứ chuẩn bị trong đầu thêm khoảng chục man là ok đó.
Chúc mẹ tròn con vuông nhé.
Vâng,mình cảm ơn addmin nhiều ạ!

Nguyễn Khang

Kohai Học Việc
Admin ơi,hôm nay mình nhận được giấy thanh toán viện phí,chi phí m phải thanh toán là 285000¥.Giật mình luôn,v mình phải mổ đẻ và thời gian nằm tại viện là 8 ngày,phòng khám mother clinic.Liệu số tiền ấy đã trừ vào tiền hỗ trợ của bảo hiểm chưa nhỉ ad?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Admin ơi,hôm nay mình nhận được giấy thanh toán viện phí,chi phí m phải thanh toán là 285000¥.Giật mình luôn,v mình phải mổ đẻ và thời gian nằm tại viện là 8 ngày,phòng khám mother clinic.Liệu số tiền ấy đã trừ vào tiền hỗ trợ của bảo hiểm chưa nhỉ ad?
1 người sinh con thì sẽ đc nhà nước hỗ trợ 42 man.
Số tiền đó sẽ được trừ vào khoản tiền chi phí ở viện,khi bạn làm thủ tục ở bệnh viện.
Hjx gặp phải mổ đẻ tốn nhiều ko ngờ đến nhỉ!
Trường hợp của bạn đã trừ đi khoản tiền 42 man rồi đó.

Theo những gì mình tìm hiểu thì sắp tới bạn sẽ nhận lại đc khoảng 5 man tiền 高額医療.Tức là do đã phải chi phí cho tiền bệnh viện quá nhiều nên sẽ đc hỗ trợ thêm 5 man.
Hơn nữa bạn xem trong tờ giấy 明細 đó ghi tiền phẫu thuật và tiền thuốc mê v..v.. tốn bao nhiêu?
Nếu cao hơn 8 man thì số tiền cao hơn 8 man cũng có thể xin lại đc (VD hết 10 man thì xin lại đc 2 man)
Và nếu bạn có tham gia thêm 1 vài chế độ bảo hiểm khác,hoặc chế độ của công ty hiện tại có hỗ trợ sinh đẻ thì sẽ nhận thêm được cả tiền từ bảo hiểm (nếu có tham gia) và từ công ty hiện tại đang làm nữa nên sẽ đỡ đi đc khá nhiều đó.

Dù sao mẹ tròn con vuông là may mắn rồi,chúc mừng nhé :)

Có thể tham khảo thêm tại blog của 1 người Nhật kể về số tiền tốn khi đi sinh đẻ nè:
http://akasugu.fcart.jp/taikenki/entry/2016/03/01/220000

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.