Hỏi Mua nhà tại Nhật

ngocnami

Thành Viên Mới
Mình học xong đại học rồi về Việt Nam được 1 năm rồi. Tuy nhiên gia đình mình động viên sang lại Nhật làm việc đi. Mình đang muốn mua nhà tại Nhật. Kiểu ở Việt Nam nhưng mua trước nhà để sang ở. Các tiền bối cho hỏi. Mua nhà ở Nhật rồi thì tư cách lưu trú có xin được không và với dạng tư cách lưu trú nào. Nếu mua được cái nhà mà không ở được thì phí. Chắc chỉ còn cách xin việc sang Nhật làm vài năm rồi mua nhà sau...

Mình thật sự không rõ về luật lắm dù đã đọc thông tin trên web cục xuất nhập cảnh. Như thằng bạn mình mua 1 tòa nhà bên Nhật để làm trường tiếng thì được visa cho người kinh doanh. Còn chỉ mua nhà ở thì thế nào mình chiu. Ai có kinh nghiệm mua nhà rồi thì giải đáp giúp mình với.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Mình học xong đại học rồi về Việt Nam được 1 năm rồi. Tuy nhiên gia đình mình động viên sang lại Nhật làm việc đi. Mình đang muốn mua nhà tại Nhật. Kiểu ở Việt Nam nhưng mua trước nhà để sang ở. Các tiền bối cho hỏi. Mua nhà ở Nhật rồi thì tư cách lưu trú có xin được không và với dạng tư cách lưu trú nào. Nếu mua được cái nhà mà không ở được thì phí. Chắc chỉ còn cách xin việc sang Nhật làm vài năm rồi mua nhà sau...

Mình thật sự không rõ về luật lắm dù đã đọc thông tin trên web cục xuất nhập cảnh. Như thằng bạn mình mua 1 tòa nhà bên Nhật để làm trường tiếng thì được visa cho người kinh doanh. Còn chỉ mua nhà ở thì thế nào mình chiu. Ai có kinh nghiệm mua nhà rồi thì giải đáp giúp mình với.
Chào bác !
Tớ mới đọc trên Yahoo có trường hợp một anh Trung Quốc chưa có visa ở Nhật anh này đang làm cho 支社 tại TQ (anh ta dùng từ 子会社, đúng là tiếng Trung) muốn mua nhà ở Nhật thì được mọi người trả lời như sau (tớ tóm lại ý chính) :
- Về việc mua bất động sản ở Nhật thì không có sự phân biệt giữa người Nhật và người Gai (miễn có money thì mua được tuốt).
- Về hình thức chi trả : do bác không ở trong lãnh thổ Nhật nên trả 1 lần thì OK nhưng trả góp thì hoàn toàn không được.
- Vấn đề đây :
+ Không thể gửi một khoảng tiền lớn vào Nhật, nếu như bác đang ở Nhật thì gửi được vì có lý do chính đáng để nói với police.
+ Có mua được nhà cũng chẳng thể xin được visa ở Nhật.
+ Bác không có địa chỉ và không có thu nhập ở Nhật nên hoàn toàn không thể mua trả góp.
--------------------------------------------
Tóm lại là KHÔNG NÊN mua kiểu ấy.
Bác tìm cty phỏng vấn sang đây làm đi rồi tính tiếp.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.