Hỏi Không nộp sổ nenkin cho công ty mới vẫn mất đủ tiền shakaihoken?

Khangne

Thành Viên Mới
Chẳng là em mới đổi việc sang công ty mới được gần 1 tháng
Thời gian đầu khó khăn, em định không đóng shakaihoken 1 vài tháng nên em đã không nộp sổ nenkin cho công ty mới
Nhưng lĩnh lương tháng đầu tiên thì em bị trừ đủ không thiếu 1 đồng nào cả và không phải là làm sổ mới. Công ty thì giải thích em không có hiểu?
Mọi người cho em hỏi như vậy là công ty lấy thông tin ở đâu để đóng shakaihoken của em ạ.
Em có thể kiểm tra xem tháng đó công ty đã đóng thuế đủ cho em chưa được không?
Mong mọi người giúp đỡ
Em chân thành cảm ơn..

TRINH VAN HIEU

Kohai Học Việc
年金 và 社会保険 thì liên quan gì tới nhau b nhỉ. khi đi làm thì bắt buộc phải đóng rồi.

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
dựa theo mức lương chứ có gì đâu :D ... mà bảo hiểm là bắt buộc khi đi làm rồi... cái nenkin thì có liên quan gì đâu nhở @@ ...

Khangne

Thành Viên Mới
年金 và 社会保険 thì liên quan gì tới nhau b nhỉ. khi đi làm thì bắt buộc phải đóng rồi.
Ý em là em không đưa sổ nenkin cho phía công ty mới thì họ có thông tin để đóng tiền cho mình được không ấy ạ...
Em cảm ơn

luandon5385

Kohai Học Việc
Bạn cho mình hỏi, lương cơ bản 18man, phụ cấp công trường 3 man thì 健康保険料 vs 厚生年金料 vs 住民税 phải đóng bao nhiêu???

luandon5385

Kohai Học Việc
Bảo hiểm khoảng 9sen, nenkin khoảng 1,7man và thị dân khoảng 1man.
Thế mà công ty hàng tháng trừ của mình 1.8man tiền bảo hiểm y tế, 2 man tiền nenkin, gan 5 sên tiền thuế thị dân...ức chế quá
Có văn bản nào hướng dẫn tính thuế ko bạn?

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Thế mà công ty hàng tháng trừ của mình 1.8man tiền bảo hiểm y tế, 2 man tiền nenkin, gan 5 sên tiền thuế thị dân...ức chế quá
Có văn bản nào hướng dẫn tính thuế ko bạn?
Trong diễn đàn hình như có ai đó đăngccách tính rồi nhưng mà phức tạp lắm, mình ko nhớ b à.Họ tính theo thu nhập thực tế ( cả thu nhập làm thêm ấy) nhưng nói chung là bảo hiểm thì ko đến 1m8 đâu. B xem lại xem có đúng ko nhé

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.