Help! Hướng dẫn thủ tục giảm thuế thu nhập

Phi

Kohai Học Việc
Chào ad và mọi người.
Mình có đọc đc bài viết như sau: http://isempai.jp/cach-tinh-tien-thue-thu-nhap-ca-nhan-tai-nhat-ban/
Theo như mình đc biết thì 15 tháng 11 này hết hạn đăng kí miễn giảm thuế (lý do: có người phụ thuộc ở VN). Trong bài viết có nêu những giấy tờ liên quan, có giấy tờ này "dịch,công chứng sổ hộ tịch + giấy chứng nhận thu nhập(của người lệ thuộc)"mình k biết phải làm cách nào mới đc mong ad tư vấn.
1. Hộ tịch là sổ hộ khẩu đúng k ạ? Còn việc dịch với công chứng phải làm ở VN và làm ở cơ quan nào ạ? Thời gian trong 15 ngày như vậy có làm kịp k? Còn giấy chứng nhận thu nhập thì trường hợp ngoài tuổi lao động k còn đi làm nữa thì chứng nhận thế nào ạ?
2. Giấy miễn thuế này làm online đc k? Hay phải nói chuyện trực tiếp với cty và nhờ cty hướng dẫn ạ?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào ad và mọi người.
Mình có đọc đc bài viết như sau: http://isempai.jp/cach-tinh-tien-thue-thu-nhap-ca-nhan-tai-nhat-ban/
Theo như mình đc biết thì 15 tháng 11 này hết hạn đăng kí miễn giảm thuế (lý do: có người phụ thuộc ở VN). Trong bài viết có nêu những giấy tờ liên quan, có giấy tờ này "dịch,công chứng sổ hộ tịch + giấy chứng nhận thu nhập(của người lệ thuộc)"mình k biết phải làm cách nào mới đc mong ad tư vấn.
1. Hộ tịch là sổ hộ khẩu đúng k ạ? Còn việc dịch với công chứng phải làm ở VN và làm ở cơ quan nào ạ? Thời gian trong 15 ngày như vậy có làm kịp k? Còn giấy chứng nhận thu nhập thì trường hợp ngoài tuổi lao động k còn đi làm nữa thì chứng nhận thế nào ạ?
2. Giấy miễn thuế này làm online đc k? Hay phải nói chuyện trực tiếp với cty và nhờ cty hướng dẫn ạ?
Hộ tịch là hộ khẩu đó,dịch công chứng thì tuỳ vào địa phương ở VN nữa.
Có thành phố thì ở trên phường hoặc sở tư pháp họ có dịch vụ dịch công chứng luôn cho.
Hoặc có nhưng nơi ko có thì đi dịch nhờ 1 vài người làm dịch vụ (những người đó có đăng ký số CMTND trên cơ quan chức năng rồi)
1.Giấy chứng nhận thu nhập thì đơn giản lắm,lên phường xã đút cho ông chủ tịch vài đồng rồi bảo cấp cho cái giấy chứng nhận đã về hưu,hoặc thất nghiệp ko có thu nhập.Hoặc là thu nhập thấp (cứ ghi là khoảng 1.000.000 vnd/tháng).Họ ko gõ cho thì tự mình đánh máy đem đi in rồi đem lên đó bảo họ đóng cho cái dấu đỏ vào là đc à.
2.Giấy miễn giảm thuế này bắt buộc phải làm trực tiếp ở 区・市役所 hoặc sở thuế.
Nếu ở văn phòng công ty họ làm hộ cho mình thì đưa hồ sơ họ làm cho.
Hạn đăng ký người lệ thuộc này mình cũng ko rõ vì bản thân chưa đăng ký.Nhưng cái này theo phán đoán cá nhân thì ko có hạn đâu,bởi vì tự dưng 1 thời điểm nào đó trong năm người thân của mình bị bệnh hoặc phá sản,khi đó họ mới cần đến trợ giúp của mình.Vậy khi đó mình sẽ trở thành người phụng dưỡng họ,thì chắc sẽ làm thủ tục đăng ký được tại cơ quan chức năng ở thời điểm đó.

Phi

Kohai Học Việc
Admin ơi. CHo mình hỏi thêm. Giấy chứng thực gửi về nhà, thì tối thiểu là mỗi năm mình phải gửi tiền về bao nhiêu thì mới hợp lệ ạ?
Do đó giờ toàn gửi qua bạn bè mang về cho gia đình, nên giờ e phải gửi gấp về cho tài khoản gia đình (mới tạo để người kê khai với tài khoản là 1 người thì mới đc).
E có hỏi thì đc biết là tối thiểu 6man (k biết đúng k nữa, e cảm giác hơi ít) hã ad(hiện tại mới gủi về trong tháng trước nên k còn nhiều lúa trong tài khoản để gửi về đợt này :( )? Mong ad xác nhận dùm để e gửi về sớm đê còn kịp xin hóa đơn chuyển tiền ạ.
Mong được ad giúp đỡ

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Admin ơi. CHo mình hỏi thêm. Giấy chứng thực gửi về nhà, thì tối thiểu là mỗi năm mình phải gửi tiền về bao nhiêu thì mới hợp lệ ạ?
Do đó giờ toàn gửi qua bạn bè mang về cho gia đình, nên giờ e phải gửi gấp về cho tài khoản gia đình (mới tạo để người kê khai với tài khoản là 1 người thì mới đc).
E có hỏi thì đc biết là tối thiểu 6man (k biết đúng k nữa, e cảm giác hơi ít) hã ad(hiện tại mới gủi về trong tháng trước nên k còn nhiều lúa trong tài khoản để gửi về đợt này :( )? Mong ad xác nhận dùm để e gửi về sớm đê còn kịp xin hóa đơn chuyển tiền ạ.
Mong được ad giúp đỡ
Bạn gửi bây giờ. có xin được hóa đơn ngay không. mình thấy SBI hay giao hóa đơn vào tháng 10.
cái này chưa ai có kinh nghiệm gửi về bao nhiêu cả. chỉ là gửi về khoảng khoảng thôi. chứ trong mọi giấy tờ họ không có ghi là phải gửi về bao nhiêu cả.

• Like
Reactions: Phi

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.