Haken là công việc như thế nào ?

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Chào mọi người !
Mình xin đi thẳng vào vấn đề luôn, mình mới sang Nhật được 6 tháng visa kỹ sư (cơ khí chế tạo máy) qua một cty xkld. Hiện tại visa còn lại khoảng 5 tháng nhưng công việc không phù hợp nên đang xin nghỉ việc (sẽ được cty chấp thuận và cung cấp đủ các giấy tờ khi nghỉ việc). Mình có tìm trên mạng thì thấy có công việc haken (nhân viên thời vụ) cho kỹ sư cơ khí với mức lương khoảng 1,2 sen/h.
- Vậy các bạn nào đã làm hay biết gì về loại hình haken này làm ơn cho mình một vài thông tin, cụ thể như hợp đồng lao động, các khoảng chi phí và phụ phí phải đóng trong quá trình ký hợp đồng với họ. Và vấn đề quan trọng nhất là khoảng gia hạn vis.
P/S : mình có hỏi họ nhưng họ nói hơi lấp lửng và ko có giấy tờ đảm bảo gì hết nên đang hoang mang.
-------------------
Cảm ơn các bạn đã đọc !

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào mọi người !
Mình xin đi thẳng vào vấn đề luôn, mình mới sang Nhật được 6 tháng visa kỹ sư (cơ khí chế tạo máy) qua một cty xkld. Hiện tại visa còn lại khoảng 5 tháng nhưng công việc không phù hợp nên đang xin nghỉ việc (sẽ được cty chấp thuận và cung cấp đủ các giấy tờ khi nghỉ việc). Mình có tìm trên mạng thì thấy có công việc haken (nhân viên thời vụ) cho kỹ sư cơ khí với mức lương khoảng 1,2 sen/h.
- Vậy các bạn nào đã làm hay biết gì về loại hình haken này làm ơn cho mình một vài thông tin, cụ thể như hợp đồng lao động, các khoảng chi phí và phụ phí phải đóng trong quá trình ký hợp đồng với họ. Và vấn đề quan trọng nhất là khoảng gia hạn vis.
P/S : mình có hỏi họ nhưng họ nói hơi lấp lửng và ko có giấy tờ đảm bảo gì hết nên đang hoang mang.
-------------------
Cảm ơn các bạn đã đọc !
派遣社員 khác gẳn với 正社員
Về hợp đồng thì bạn ko ký hợp đồng trực tiếp với công ty bạn làm,mà là thông qua công ty haken.
Tức là công ty mà bạn làm sẽ trả tiền cho công ty haken,và công ty haken lấy 1 phần từ đó ra,sau đó mới trả phần còn lại cho bạn.

Nếu ko phải nhân viên chính thức thì sẽ ko đc công ty đó hỗ trợ như tiền tàu xe,tiền thưởng,tiền khi nghỉ việc 退職金,tiền nhà v..v...

Nếu là nhân viên chính thức 正社員 thì trong trường hợp ko làm được việc sẽ đc hỗ trợ chỉ bảo cho đến khi làm đc việc. Ngược lại,nếu là haken thì nếu bạn ko làm đc việc họ có thể đuổi việc bạn mà ko vi phạm pháp luật (bởi vì bạn ko ký hợp đồng với họ)

Việc làm haken thì mình có vài người quen đang làm ở đó,và xin visa vẫn được bình thường nhé.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Cám ơn thông tin quý báu của Admin.
Bạn có thể giới thiệu cho mình chỗ haken mà bạn nhắc ở trên được không ?
Mình có tìm trên trang Hello work nhưng vốn tiếng Nhật ít ỏi nên không biết công việc nào có tuyển người nước ngoài.
Cám ơn bạn !

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cám ơn thông tin quý báu của Admin.
Bạn có thể giới thiệu cho mình chỗ haken mà bạn nhắc ở trên được không ?
Mình có tìm trên trang Hello work nhưng vốn tiếng Nhật ít ỏi nên không biết công việc nào có tuyển người nước ngoài.
Cám ơn bạn !
Hello work là 1 trong những hệ thống lớn nhất ở Nhật đó bạn :)

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Chào Ad, tình hình là em đã tìm được 1 chỗ làm hakken rồi, cuối tháng 2 này em qua chỗ đó làm mà tình hình cty hiện tại họ cứ lấp lững cấp giấy thôi việc và thủ tục cho em (cty hết hàng, họ muốn đuổi và em đã nộp đơn xin nghỉ từ đầu tháng). Nếu ko có giấy thôi việc thì khi qua cty hakken có gia hạn visa được không ? (Bên chỗ hakken nói sẽ thuê luật sư lo thủ tục gia hạn visa nhưng phí thuê em tự trả)

Cám ơn Ad !

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào Ad, tình hình là em đã tìm được 1 chỗ làm hakken rồi, cuối tháng 2 này em qua chỗ đó làm mà tình hình cty hiện tại họ cứ lấp lững cấp giấy thôi việc và thủ tục cho em (cty hết hàng, họ muốn đuổi và em đã nộp đơn xin nghỉ từ đầu tháng). Nếu ko có giấy thôi việc thì khi qua cty hakken có gia hạn visa được không ? (Bên chỗ hakken nói sẽ thuê luật sư lo thủ tục gia hạn visa nhưng phí thuê em tự trả)

Cám ơn Ad !
Nếu bạn đủ tự tin có thể tự giải quyết được không cần luật sư thì cứ làm.
Khi đi xin visa họ sẽ yêu cầu những giấy tờ liên quan,nếu bạn ko đc công ty cũ ko cấp cho giấy tờ thì nói chuyện trực tiếp với người ở sở nhập quốc,khi đó họ sẽ yêu cầu ghi nguyên nhân vì sao ko đc cấp,tên địa chỉ số đt công ty đó. Sau đó họ sẽ liên lạc với công ty cũ của bạn để xác nhận thông tin có đúng như vậy ko.
Nói chung tự giải quyết vẫn đc nhưng hơi phiền phức và tốn time.
Nếu thuê luật sư như bạn nói thì có lẽ sẽ nhàn và an toàn hơn.

Bạn hãy suy nghĩ và đưa ra sự lựa chọn cho bản thân nhé.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Cám ơn Ad.
Em đã nghỉ việc (ngồi ở nhà từ đây đến hết tháng, cty trả lương). Giờ nó hốt thêm 1 anh sempai nữa, anh đó đến tháng 5 visa hết hạn. Anh này cũng nộp đơn xin nghỉ hồi sáng này.

Thampv

Kohai Học Việc
Chào các senpai
Mình vừa mới nghỉ việc công ty, giờ cũng muốn tìm cv mới visa của mình là 技術. Bạn Lão Hạc đã có kinh nghiệm rồi tư vấn cho mình với. Bạn có số của shokai nào ko cho mình xin với. Mình cảm ơn!

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.