Help! Gia hạn visa kỹ sư

Cong anh

Kohai Học Việc
Các senpai cũng cho e hỏi. E sag là visa kỹ sư. Còn nửa năm nữa e hết hạn visa. H e muốn chuyển cty nhưng bằng cấp của e mất hết rùi thì có chuyển đc không ạ?. Và khi gia hạn visa thì có phải nộp bằng đh không.? E xin cảm ơn :(:(

nguyenson253

Thành Viên Mới
Em chưa sang nhưng em nghĩ cũng phải cần bằng chứ? Visa kĩ sư mà. Ngày xưa bác đi kiểu gì? Em đi qua công ty, công ty ấy cầm bằng luôn của e! Mà trước bác xin tư cách lưu trú bao lâu thì có ạ? Em đợi suốt ruột quá :(

Cong anh

Kohai Học Việc
Em chưa sang nhưng em nghĩ cũng phải cần bằng chứ? Visa kĩ sư mà. Ngày xưa bác đi kiểu gì? Em đi qua công ty, công ty ấy cầm bằng luôn của e! Mà trước bác xin tư cách lưu trú bao lâu thì có ạ? Em đợi suốt ruột quá :(
Mình trúng tuyển học 3 tháng bay luôn. Cty cầm bằng nhưng đến khi bay là họ mới trả mình ở sân bay. Bạn có tư cách chưa?

nguyenson253

Thành Viên Mới
Mình trúng tuyển học 3 tháng bay luôn. Cty cầm bằng nhưng đến khi bay là họ mới trả mình ở sân bay. Bạn có tư cách chưa?
Bác xin tư cách nhanh thế à? Em học từ tháng 2, nhưng tháng 6 em mới lấy tốt nghiệp được bằng nộp hoàn thiện nốt hồ sơ. Học xong 1 khoá N4 ở tt rồi. Giờ đang ở nhà chờ. Suốt ruột chán quá :(

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Các senpai cũng cho e hỏi. E sag là visa kỹ sư. Còn nửa năm nữa e hết hạn visa. H e muốn chuyển cty nhưng bằng cấp của e mất hết rùi thì có chuyển đc không ạ?. Và khi gia hạn visa thì có phải nộp bằng đh không.? E xin cảm ơn :(:(
Giấy tờ cần để chuyển việc đây
  • Giấy chứng minh nghỉ việc của công ty cũ 退職証明書
  • Bảng thu thuế trừ thẳng vào lương của công ty cũ 源泉徴収票
  • Hợp đồng tuyển dụng của công ty mới 雇用契約書
  • Bản sao đăng ký (登記) của công ty mới, bản thu chi kế toán (損益計算書), tài liệu khái quát về công ty, …
  • Đơn lý do chuyển công tác 転職理由書
  • Danh sách nhân viên người nước ngoài (trường hợp công ty có ít hơn 20 nhân viên)
  • Ảnh chân dung
  • Bản sơ yếu lý lịch
  • Hộ chiếu, giấy chứng nhận đăng ký người nước ngoài

Cong anh

Kohai Học Việc
U
Bác xin tư cách nhanh thế à? Em học từ tháng 2, nhưng tháng 6 em mới lấy tốt nghiệp được bằng nộp hoàn thiện nốt hồ sơ. Học xong 1 khoá N4 ở tt rồi. Giờ đang ở nhà chờ. Suốt ruột chán quá :(
Ừ lý do cty m đang cần người gấp nên họ làm việc nhanh. Hồ sơ lên cục nhanh thì tư cách nhanh có thôi bạn. Bạn yên tâm, hồ sơ của bạn mà ok không vấn đề gì thì sớm muộn visa sẽ về thôi :)

Cong anh

Kohai Học Việc
  • Bản sao đăng ký (登記) của công ty mới, bản thu chi kế toán (損益計算書), tài liệu khái quát về công ty, …
  • Danh sách nhân viên người nước ngoài (trường hợp công ty có ít hơn 20 nhân viên)
  • Ảnh chân dung
  • Bản sơ yếu lý lịch
Thế khi cty gia hạn visa cho mình thì có phải nộp bằng đh để xét ngành ngề m đc học không b?

Phạm Anh

Kohai Học Việc
Khi gia hạn visa k cần bằng bạn nhé. Chỉ cần bạn điền hố sơ y chang lúc trước là Oke b nhé

trọng hùng

Kohai Học Việc
  • Ảnh chân dung
  • Bản sơ yếu lý lịch
Khi gia hạn visa k cần bằng bạn nhé. Chỉ cần bạn điền hố sơ y chang lúc trước là Oke b nhé
Nếu công việc khác với khi đk xin giấy tư cách lưu trú thì thế nào vậy ạ? E qua visa kỹ sư, nhưng chuyên ngành là xây dựng. Giờ muốn chuyển qua cơ khí. Co ng bảo la k gia hạn được, người bảo là có môn học liên quan là gia hạn được. Ai hiểu rõ tư vấn giùm e được ko ạ.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Nếu công việc khác với khi đk xin giấy tư cách lưu trú thì thế nào vậy ạ? E qua visa kỹ sư, nhưng chuyên ngành là xây dựng. Giờ muốn chuyển qua cơ khí. Co ng bảo la k gia hạn được, người bảo là có môn học liên quan là gia hạn được. Ai hiểu rõ tư vấn giùm e được ko ạ.
Thường thường xin visa thì công việc phải phù hợp với bằng cấp hay 1 số môn trong bảng điểm. Còn xin khác ngành nghề thì chờ bác @Admin giải thích nhé bạn

Phạm Anh

Kohai Học Việc
Chuyển sang khác ngành minh học thì khó lắm bạn ơi. Có khi k gian hạn được đấy. Nếu gia hạn như vậy thì bạn thuê luật sư hay là mấy người chuyên làm về lĩnh vực đó mới có cách giải thích tốt nhất

Cong anh

Kohai Học Việc
:(:(
Bác Ad min bảo là phải cần bằng thì mới chuyển cty và cty mới gia hạn visa cho m đc b ah. Kb mọi người tn? Hoang mang quá

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
:(:(
Bác Ad min bảo là phải cần bằng thì mới chuyển cty và cty mới gia hạn visa cho m đc b ah. Kb mọi người tn? Hoang mang quá
Bằng là bản sao đó bạn,bên Nhật thì bản 卒業証明書 họ lúc nào cũng cấp cho học sinh,cho dù đã tốt nghiệp nhiều năm rồi.
Bạn chỉ cần có bản chứng nhận đã tốt nghiệp (bản sao) + bảng thành tích (để chứng minh mình có học môn học liên quan đến ngành nghề của công ty mới)

Sửa lần cuối:

Cong anh

Kohai Học Việc
Bằng là bản sao đó bạn,bên Nhật thì bản 卒業証明書 họ lúc nào cũng cấp cho học sinh,cho dù đã tốt nghiệp nhiều năm rồi.
Bạn chỉ cần có bản chứng nhận đã tốt nghiệp (bản sao) + bảng thành tích (để chứng mình có học môn học liên quan đến ngành nghề của công ty mới)
Mới đầu làm hs nộp lên cục thì e đã nộp bảng điểm vs bằng đh rồi ạ. E cứ nghĩ họ sẽ k yêu cầu m nộp cơ :(

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mới đầu làm hs nộp lên cục thì e đã nộp bảng điểm vs bằng đh rồi ạ. E cứ nghĩ họ sẽ k yêu cầu m nộp cơ :(
Đính chính thông tin chuẩn xác là nếu cty mới ngành nghề liên quan hoặc tương đương với cty cũ,hoặc liên quan đến ngành học mình tốt nghiệp rồi thì ko cần giấy tờ bằng,bảng thành tích gì đâu nhé bạn.
Chỉ cần những thứ liên quan đến cty mới thôi :)

Mình mới gọi điện cho người bạn thời đại học,đang sống ở hiroshima,người đó đã chuyển việc mấy lần rồi và nói ko cần gì hết :)

Hôm trước trả lời chưa chuẩn xác,xin lỗi vì sự bất tiện này ^^

trọng hùng

Kohai Học Việc
Hiện tại visa e còn 2 năm. Diện kỹ sư. Nhưng đi làm xây dựng ở công trường đi lại tốn time quá nên e muốn tìm 1 cty khác không liên quan đến ngành học. Làm khoảng 1 năm đến 1 năm rưỡi e lại chuyển tiếp về cty xây dựng làm để gia hạn visa được dễ hơn. Vì e nghĩ khi đó làm đúng ngành học nên dễ dàng hơn. Cho e hỏi kế hoạch vậy có ổn ko ạ? E tốt nghiệp ngành xây dựng ở VN. Rồi qua đây làm chứ k fai du học sinh ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Hiện tại visa e còn 2 năm. Diện kỹ sư. Nhưng đi làm xây dựng ở công trường đi lại tốn time quá nên e muốn tìm 1 cty khác không liên quan đến ngành học. Làm khoảng 1 năm đến 1 năm rưỡi e lại chuyển tiếp về cty xây dựng làm để gia hạn visa được dễ hơn. Vì e nghĩ khi đó làm đúng ngành học nên dễ dàng hơn. Cho e hỏi kế hoạch vậy có ổn ko ạ? E tốt nghiệp ngành xây dựng ở VN. Rồi qua đây làm chứ k fai du học sinh ạ.
Mỗi khi chuyển việc thì đúng thủ tục phải làm cái 離脱届,tức là báo rời cty cũ.
Cho nên nếu ko làm cái trên thì lúc đi làm visa mới họ sẽ hỏi là bỏ cty cũ lúc nào? và yêu cầu phải đi khai thêm tờ 離脱届 nữa.
Theo như tính toán của bạn thì mình thấy cũng đc,nhưng liệu bạn có xin đc việc ko?
Và xin vào cty tốt đc hay ko nữa,nếu lỡ mà xin phải công ty xấu có những quá khứ ko tốt về tuyển dụng người ngoại quốc,hoặc đã từng phạm luật lao động thì cũng khó đấy.

trọng hùng

Kohai Học Việc
Mỗi khi chuyển việc thì đúng thủ tục phải làm cái 離脱届,tức là báo rời cty cũ.
Cho nên nếu ko làm cái trên thì lúc đi làm visa mới họ sẽ hỏi là bỏ cty cũ lúc nào? và yêu cầu phải đi khai thêm tờ 離脱届 nữa.
Theo như tính toán của bạn thì mình thấy cũng đc,nhưng liệu bạn có xin đc việc ko?
Và xin vào cty tốt đc hay ko nữa,nếu lỡ mà xin phải công ty xấu có những quá khứ ko tốt về tuyển dụng người ngoại quốc,hoặc đã từng phạm luật lao động thì cũng khó đấy.
E cám ơn admin. Ý là em vẫn làm đúng thủ tục chứ k có ý là dấu quá khứ. Nếu sau này trc khi gia hạn visa e đang làm cho 1 cty xây dựng thì đúng chuyên ngành và đủ tư cách để gia hạn. Không biết khi gia hạn thì nó có xét quá khứ để gây khó dễ ko a? Cái e sợ là vậy. E nghĩ mình k phạm pháp, làm thi đóng thuế đầy đủ cho nó nên chắc nó k làm khó dễ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.