Hỏi công ty định ăn chặn tiền nenkin, xin nhờ các sempai tư vấn giúp

buiphuhai

Thành Viên Mới
e là KTV và 2/12 e sẽ về nước không sang nữa. chuyện chẳng có j nhưng hnay bà giám đốc định ăn chặn tiền nenkin của em nên em điên quá. 3 năm của em là trung bình 2.5man/tháng x 36th=90man nhưng hnay bà chủ định giữ sổ nenkin và nhận ủy nhiệm làm thủ tục lãnh tiền. trong giấy bà ý có ghi là lần 1 nhận dc 20man, lần 2 là 5man.
e hỏi tại sao dc nhận ít vậy thì bà ấy không trả lời được và nói cái này do luật sư cty tính ra như vậy.
nên em muốn các sempai nào hiểu luật chỉ giùm em để ngày mai em làm cho ra nhẽ. vì dưới e còn có hơn chục kohai đang làm mà không giám đấu tranh.

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Bình tĩnh giải quyết bạn trẻ à. Nôn nóng kobgiair quyết dc gì đâu.
Nenkin sẽ lấy làm 2 lần, lần 1 thì tự b lấy dc còn lần 2 thì phải ủy thác cho ai đó bên Nhật lấy hộ. Cty kêu bạn làm giấy tờ để họ lấy hộ thì b ko làm nữa, bảo t tự lấy dc ko cần nhờ đến cty. Ko làm giấy ủy thác nó ko làm gì dc b cả. Dưới đây là bài viết của isempai về cách lấy nenkin b tham khảo nhé
http://isempai.jp/huong-dan-lay-tien-nenkin-nhat-ban/

buiphuhai

Thành Viên Mới
sắp về mà làm vậy em ức không chịu được. tụi nó cứ làm như mình mù thông tin hay sao ý bác ạ :(

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
sắp về mà làm vậy em ức không chịu được. tụi nó cứ làm như mình mù thông tin hay sao ý bác ạ :(
 Họ nghĩ gì là việc của họ, còn làm như thế nào là việc của mình, đừng tự cuốn mình vào câu truyện của họ, cứ bình tĩnh, nói rõ với họ việc lấy nenkin này luật nó quy định ntn ai là nguời có thể lấy.. như vậy sẽ ổn thỏa hơn, ko chỉ với bạn mà cả kohai bạn nữa. chả phải sợ họ mà ko giám làm căng, đơn giản chả cần phải sửng cồ lên làm gì bạn ạ, may mắn nhé

Lê Sĩ Năm

Kohai Học Việc
 Họ nghĩ gì là việc của họ, còn làm như thế nào là việc của mình, đừng tự cuốn mình vào câu truyện của họ, cứ bình tĩnh, nói rõ với họ việc lấy nenkin này luật nó quy định ntn ai là nguời có thể lấy.. như vậy sẽ ổn thỏa hơn, ko chỉ với bạn mà cả kohai bạn nữa. chả phải sợ họ mà ko giám làm căng, đơn giản chả cần phải sửng cồ lên làm gì bạn ạ, may mắn nhé
Bác thu nhập bao nhiêu mà nenkin tận 2.5man/1thang vậy. E kỹ sư nenkin cũng có 1man8

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.