Hỏi Có cần thiết xin lại thuế thu nhập khi con đang làm việc ở Nhật ?

chinhdangcong

Thành Viên Mới
Isempai ơi.

Mình có nghe nói là trong thời gian làm việc ở Nhật mà nếu có người phụ thuộc thu nhập của mình(như cha,mẹ vợ,con) thì có thể đăng ký để xin cái tiền thuế thu nhập cá nhân này đúng không ạ?.Nếu đúng như vậy thì có nên đăng ký hay để sau này về nước nhận.
Mặt khác,nếu như mình xin cái tiền này thì ba năm sau về nước mình có được làm thủ tục để xin lại tiền nenkin lần 2,lần 3 không ạ?.
Cho mình hỏi cái nenkin lần 2,lần 3 là như thế nào ạ?.
Cảm ơn ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Isempai ơi.

Mình có nghe nói là trong thời gian làm việc ở Nhật mà nếu có người phụ thuộc thu nhập của mình(như cha,mẹ vợ,con) thì có thể đăng ký để xin cái tiền thuế thu nhập cá nhân này đúng không ạ?.Nếu đúng như vậy thì có nên đăng ký hay để sau này về nước nhận.
Mặt khác,nếu như mình xin cái tiền này thì ba năm sau về nước mình có được làm thủ tục để xin lại tiền nenkin lần 2,lần 3 không ạ?.
Cho mình hỏi cái nenkin lần 2,lần 3 là như thế nào ạ?.
Cảm ơn ạ.
Đk người lệ thuộc là đc giảm thuế thu nhập cá nhân nhé bạn.
Trường hợp đóng thừa thuế thì mới xin lại đc.
Đọc bài viết mới ở trang chủ sẽ hiểu,
Nenkin lần 2 là xin lại nốt 20% còn lại.
Đọc bài viết này sẽ hiểu
http://isempai.jp/huong-dan-lay-tien-nenkin-nhat-ban/

Ko có khái niệm nenkin lần 3 nhé.
Vì lần 2 là đã xin hết số tiền còn lại rồi.

chinhdangcong

Thành Viên Mới
Cảm ơn sempai.Bây giờ mình làm thủ tục xin giảm thuế thu nhập cá nhân thì sau này có ảnh hướng gì tới thủ tục lấy nenkin không ạ?

Sumo Diệu

Thành Viên Mới
Sempai.. Cho e hỏi. E đang sống ở nhật, nhưng làm mất sổ nenkin rồi. Sau này về có lấy được tiền nenkin nữa k. Nếu đc, nhờ sempai chỉ giúp e cách làm thủ tục ntn ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Sempai.. Cho e hỏi. E đang sống ở nhật, nhưng làm mất sổ nenkin rồi. Sau này về có lấy được tiền nenkin nữa k. Nếu đc, nhờ sempai chỉ giúp e cách làm thủ tục ntn ạ
Cách đơn giản là em hãy lên trụ sở 市役所、区役所 để báo với họ mất sổ nenkin,và bảo họ cấp lại cho sổ nenkin nhé.

Dream nguyen

Kohai Học Việc
Cách đơn giản là em hãy lên trụ sở 市役所、区役所 để báo với họ mất sổ nenkin,và bảo họ cấp lại cho sổ nenkin nhé.
Thuế thị dân và thuế thu nhập là giống nhau hả add? Sao đọc vài topic loạn hết lên! Hì

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Thuế thị dân và thuế thu nhập là giống nhau hả add? Sao đọc vài topic loạn hết lên! Hì
Thuế thu nhập là đóng cho sở thuế,nó sẽ bổ sung vào ngân khố của nhà nước.
Còn thuế thị dân là thuế của cơ sở thành phố,tỉnh nơi mình sinh sống,nó sẽ được sử dụng để phục vụ cho các mục đích công cộng của thành phố nơi mình sống.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.