Hỏi Chuyển việc

osakaJP

Thành Viên Mới
Chào Add.
Mình có visa kỹ sư đang làm việc tại Nhật. Mình ký HĐ với cty tiếp nhận là 5 năm. nhưng bjo mới xang năm thứ 2, mình xin nghỉ việc. Cty mình đang làm nói là sẽ thuê Luật sư kiện và yêu cầu mình bồi thường thiệt hại do phá ngang hợp đồng.
Trường hợp của mình khi xang đay chỉ ký 2 hợp đồng:
1 là : HĐLĐ với cty tiếp nhận ( trong hđ không ghi về việc bồi thường khi phá hợp đồng)
2 là: HỢP ĐỒNG bảo lãnh với cty XKLĐ ở vn đưa mình đi( hđ này chắc mình sẽ thực hiện vì họ còn giữ bằng ĐH cuả mình). mình kg ký gì với nghiệp đoàn cả.
vậy bjo nghiệp đoàn ( cty môi giới bên nhật) và cty mình đang làm họ nói sẽ kiện và đòi mình bồi thường khoảng 45 man( cái này mới chỉ nói chuyện giữa cty- mình và nghiệp đoàn) .
vậy add cho hỏi: 1 là họ có sơ sở để kiện và đòi mình bồi thường kg. 2 là cty mình đang làm họ có thể báo nên nyukan để hủy tư cách lưu trú của mình dc kg.
xin giải đáp giúp mình nhé .!
Cảm ơn add rất nhiều!

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Tớ cũng ký hợp đồng 5 năm đây nhưng 6 tháng kể từ khi sang Nhật là "chạy" (lương kĩ sư mà 771 yên/h thì cho bố con nhà nó vào làm).
- Trường hợp bạn thì xem lại hợp đồng có điều khoản bồi thường khi bỏ việc gì ko hay chỉ là báo trước 30 ngày (hợp đồng với cty Nhật) ?, còn cái hợp đồng ký với bên VN thì sẽ căng nếu như họ yêu cầu bồi thường.
- Về khoản báo nyukan cắt visa thì họ ko thể làm việc đó nếu như bạn nghỉ việc đúng luật, còn ngược lại thì bạn sẽ rắc rối với nyukan.
P/S : kinh nghiệm của tớ là cứ mỗi sáng vào cty cứ la lết, làm chậm lại, làm bộ mặt chán nản, gặp bọn làm chung thì cứ câu này mà nói "やる気が出られない、給与が安いから、本当に". Đấy là chiêu vận động hành lang !....

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Họ không có quyền cắt visa hay tư cách lưu trú đâu.
chỉ là nếu lần sau cậu gia hạn visa niukan sẽ không cho cậu 5 năm nữa có thể là 3 hoặc 1 năm 1 lần

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào Add.
Mình có visa kỹ sư đang làm việc tại Nhật. Mình ký HĐ với cty tiếp nhận là 5 năm. nhưng bjo mới xang năm thứ 2, mình xin nghỉ việc. Cty mình đang làm nói là sẽ thuê Luật sư kiện và yêu cầu mình bồi thường thiệt hại do phá ngang hợp đồng.
Trường hợp của mình khi xang đay chỉ ký 2 hợp đồng:
1 là : HĐLĐ với cty tiếp nhận ( trong hđ không ghi về việc bồi thường khi phá hợp đồng)
2 là: HỢP ĐỒNG bảo lãnh với cty XKLĐ ở vn đưa mình đi( hđ này chắc mình sẽ thực hiện vì họ còn giữ bằng ĐH cuả mình). mình kg ký gì với nghiệp đoàn cả.
vậy bjo nghiệp đoàn ( cty môi giới bên nhật) và cty mình đang làm họ nói sẽ kiện và đòi mình bồi thường khoảng 45 man( cái này mới chỉ nói chuyện giữa cty- mình và nghiệp đoàn) .
vậy add cho hỏi: 1 là họ có sơ sở để kiện và đòi mình bồi thường kg. 2 là cty mình đang làm họ có thể báo nên nyukan để hủy tư cách lưu trú của mình dc kg.
xin giải đáp giúp mình nhé .!
Cảm ơn add rất nhiều!
Chắc bác là dạng nhân viên hợp đồng 契約社員 đúng ko?
Nếu thế thì chỉ cần làm hơn 1 năm là có quyền xin nghỉ việc rồi.
Chỉ cần báo trước cho họ nghỉ việc trước 1 tháng là ok.
Nếu báo cho họ trước 1 tháng rồi mà vẫn làm khó ko cho nghỉ thì mình tự động nghỉ đơn phương và viết đơn xin nghỉ việc,gửi ở bưu điện cho họ theo dạng gửi đảm bảo.
Họ có bảo kiện này nọ thì bác kệ cứ bơ đi,đi vào công ty mới mà làm đừng lo lắng.
Còn phía VN thì em chịu :)

Chuyện họ báo cắt visa là ko thể vì sau khi nghỉ việc,bác có đi xin việc mới vào làm luôn nên chẳng sợ.
Khi có việc mới rồi lên nyukan báo cho họ (mang theo giấy tờ công ty mới nữa)

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.