Hỏi Bảo hiểm

Vũ Minh Thành

Thành Viên Mới
Mọi người cho mình hỏi với. Hiện tại mình đang ở nhật với tư cách lưu trú là visa gia đình do vợ mình bảo lãnh. Vợ mình visa đi làm. Hiện tại mình đi làm ở yamato 28h/1 tuần mình đang chuẩn bị lên パート thì gặp phải vấn đề là bảo hiểm hiện tại mình đang trả là 国民健康保険. Nếu mình lên パート thì phải đổi thành 社会保険. Thì về sau mình đi xin gia hạn visa lần tiếp theo có bị ảnh hưởng gì k ạ.

Vũ Minh Thành

Thành Viên Mới
Bình thường là vợ (chồng) đi làm xog có visa với cả đóng 社会保険 theo cty thì bảo lãnh vợ (chồng) ăn theo visa với 保険 luôn. Mà trường hợp của mình thì lại thành vợ đóng 社会保険 riêng, mình đóng 社会保険 riêng thì k pik thế nào nhỷ

• Like
Reactions: Phi

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Cái này không sao bạn nhé. Người ta sinh ra cái ăn theo bảo hiểm của người bảo lãnh là để giảm chi phí cho các bạn, còn bạn có tiền bạn đóng riêng thì tốt quá rồi. Cơ mà làm gì thì làm đừng quá 28h/tuần là dc.

• Like
Reactions: Phi

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mọi người cho mình hỏi với. Hiện tại mình đang ở nhật với tư cách lưu trú là visa gia đình do vợ mình bảo lãnh. Vợ mình visa đi làm. Hiện tại mình đi làm ở yamato 28h/1 tuần mình đang chuẩn bị lên パート thì gặp phải vấn đề là bảo hiểm hiện tại mình đang trả là 国民健康保険. Nếu mình lên パート thì phải đổi thành 社会保険. Thì về sau mình đi xin gia hạn visa lần tiếp theo có bị ảnh hưởng gì k ạ.
Tuyệt đối ko đc nhé em.
Phải đổi sang 社会保険 tức là em làm nhiều h. Vì luật lao động ở đây là làm nhiều h thì yêu cầu phải chuyển sang 社会保険.

Em mà làm quá h thì ko những em ko ở lại Nhật đc,mà cả vợ em cũng bị liên luỵ đó.

Vũ Minh Thành

Thành Viên Mới
Tuyệt đối ko đc nhé em.
Phải đổi sang 社会保険 tức là em làm nhiều h. Vì luật lao động ở đây là làm nhiều h thì yêu cầu phải chuyển sang 社会保険.

Em mà làm quá h thì ko những em ko ở lại Nhật đc,mà cả vợ em cũng bị liên luỵ đó.
Vẫn làm trong quy định mà ad. Phía bên cty bảo là 1 tuần làm trên 21 tiếng là phải chuyển sang 社会保険 đối với visa gia đình. Chứ ở cty nó chỉ cho làm đúng quy định thôi ad

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vẫn làm trong quy định mà ad. Phía bên cty bảo là 1 tuần làm trên 21 tiếng là phải chuyển sang 社会保険 đối với visa gia đình. Chứ ở cty nó chỉ cho làm đúng quy định thôi ad
Vậy là quy định của hệ thống rồi.
Trường hợp này thì cần phải phán đoán.

Nếu tổng thu nhập 1 năm dưới 130 man thì ko nên gia nhập 社会保険.
Nên theo bảo hiểm của vợ theo dạng 扶養

Còn ngược lại,tổng thu nhập 1 năm trên 130 man thì đăng ký bảo hiểm 社会保険 của họ.

Vũ Minh Thành

Thành Viên Mới
Vậy là quy định của hệ thống rồi.
Trường hợp này thì cần phải phán đoán.

Nếu tổng thu nhập 1 năm dưới 130 man thì ko nên gia nhập 社会保険.
Nên theo bảo hiểm của vợ theo dạng 扶養

Còn ngược lại,tổng thu nhập 1 năm trên 130 man thì đăng ký bảo hiểm 社会保険 của họ.
Luật đổi rồi ad ạ. Bh là trên 103 man chứ k phải trên 130 đâu ad ạ. Bh e đang đi làm 2 tháng nghỉ 1 tháng. E cũng tính cả rồi có chuyển 社会保険 xog đi làm cả năm thì lương tổng 1 năm của e nó cũng k chênh lệch là bao nhiêu vì bị giới hạn 28 tiếng . Sang năm vợ e đẻ con xog chuyển vĩnh trú e cũng hết hạn visa chuyển luôn rồi đi làm cty cho an tâm chứ bh chuyển qua chuyển lại cũng k biết thế nào. Tks kiu ad nha

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Luật đổi rồi ad ạ. Bh là trên 103 man chứ k phải trên 130 đâu ad ạ. Bh e đang đi làm 2 tháng nghỉ 1 tháng. E cũng tính cả rồi có chuyển 社会保険 xog đi làm cả năm thì lương tổng 1 năm của e nó cũng k chênh lệch là bao nhiêu vì bị giới hạn 28 tiếng . Sang năm vợ e đẻ con xog chuyển vĩnh trú e cũng hết hạn visa chuyển luôn rồi đi làm cty cho an tâm chứ bh chuyển qua chuyển lại cũng k biết thế nào. Tks kiu ad nha
hình như 103 man là mức miễn giảm thuế, còm 130 man là mức đóng bảo hiểm

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.