xin nghỉ việc ở nhật

yuki nam

Kohai Học Việc
hiện tại em đã làm ở công ty hơn năm và giờ em đã xin nghỉ việc, nhưng công ty nó không muốn cho em nghỉ việc thì em phải làm thế nào vậy add. em cảm ơn.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
tùy vào dạng hợp đồng của bạn mà xin nghỉ
bạn dạng hợp đồng là gì ? nhân viên chính thức hay hakken ....???

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
nếu là nhân viên công ty , bạn cứ báo trước 1 tháng và rồi nghỉ .

yuki nam

Kohai Học Việc
mình đã báo nó trước 1 tháng và nộp giấy xin thôi việc cho giám đốc rồi, nhưng mà nó vẫn không cho nghỉ. vậy mình chờ tới ngày đó và tự ý nghĩ được không bạn.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Còn nếu bạn là nhân viên chính thức 正社員 thì có thể nghỉ ngay ngày mai,không lo bị ai kiện gì cả.

yuki nam

Kohai Học Việc
mình là kashain. nếu nó không đồng ý là tới ngày đó mình tự nghỉ, và những giấy tờ liên quan đến nghỉ việc nó có đưa mình không. cảm ơn bạn

yuki nam

Kohai Học Việc
những giấy tờ như: 源泉徴収表、離職票、退職証明書、年金手帳、雇用保険 là mình nói nó trước để nó chuẩn bị cho mình phải không.

ikegami mei

Kohai Học Việc
年金手帳 bạn sẽ được cầm luôn. còn những giấy tờ khác công ty phải có thời gian chuẩn bị vì phải làm hồ sơ shinsei nên sẽ mất thời khoảng 1 tháng tùy từng công ty. Bạn nhẹ nhàng với họ thì sau mình vẫn cần phải xin nhiều giấy tờ khác liên quan đến việc nghỉ ở công ty cũ khi đã xin vào công ty mới. Mình chuyển công ty, mà sau 2 năm vẫn phải liên lạc với công ty cũ để xin xác nhận một số giấy tờ liên quan đến thuế.

• Like
Reactions: K48

manh dien

Kohai Học Việc
Trường hợp của mình cũng như bạn. Khác chỗ là mình dạng như hakken, ko có hợp đồng gì cả.
Giờ mình có thể tự ý bỏ việc đc ko? Thank pro!

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.