Xin Ad giải đáp giùm về thẻ My Number.

Bọ Ngựa

Thành Viên Mới
Như tiêu đều của topic. Mình mong Ad và các bạn trong Forum hiểu về thẻ My Number thì vui lòng giải đáp giúp mình một số vấn đề:
- Đối tượng bắt buộc phải làm thẻ My Number .
- Cách sử dụng thẻ.
- Những ảnh hưởng của thẻ đến những đối tượng là Dhs ( làm quá giờ , thủ tục xin visa ...)
Mong Ad và các bạn giải đáp giúp.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Như tiêu đều của topic. Mình mong Ad và các bạn trong Forum hiểu về thẻ My Number thì vui lòng giải đáp giúp mình một số vấn đề:
- Đối tượng bắt buộc phải làm thẻ My Number .
- Cách sử dụng thẻ.
- Những ảnh hưởng của thẻ đến những đối tượng là Dhs ( làm quá giờ , thủ tục xin visa ...)
Mong Ad và các bạn giải đáp giúp.
  1. Tất cả những ai đang ai đang sinh sống tại Nhật thì có nghĩa vụ phải làm.
  2. Sử dụng nó thì đơn giản thôi. Nó giống như bằng lái xe hoặc thẻ ngoại kiều đó.Nó tương đương với giấy tờ tuỳ thân.Sẽ có mã số riêng và các tổ chức chính quyền như 市役所 hoặc 税務署 sẽ chỉ cần nhập mã số thẻ đó vào là họ sẽ thấy đc toàn bộ thông tin cá nhân của mình.
  3. Ảnh hưởng như nào thì làm sao có thể biết đc vì nó chưa phát hành hết và chưa đưa vào thực thi chế độ quản lý trên mã thẻ. Cứ sống đúng luật pháp ko vi phạm gì cả thì chả phải lo gì nhé :D

Bọ Ngựa

Thành Viên Mới
Hầu hết bây giờ mọi người đều lo lắng đến chuyện việc làm. Thực tế thì hầu hết dhs qua Nhật đều làm quá giờ quy định. Khi phát hành thẻ MyNumber thì đồng nghĩa tất cả những gì " trái pháp luật " sẽ bị lộ hết ra ngoài.
Tất cả thông tin cá nhân như tên, tuổi , địa chỉ, trường học , việc làm, thời gian làm việc ...sẽ đều hiển thị trên MyNumber.
Liệu lúc đó việc xin Visa và các vấn đề liên quan đến việc lưu trú ở Nhật có bị ảnh hưởng ko ? Hay nói cách khác là có bị " cớm sờ gáy " ko ?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Hầu hết bây giờ mọi người đều lo lắng đến chuyện việc làm. Thực tế thì hầu hết dhs qua Nhật đều làm quá giờ quy định. Khi phát hành thẻ MyNumber thì đồng nghĩa tất cả những gì " trái pháp luật " sẽ bị lộ hết ra ngoài.
Tất cả thông tin cá nhân như tên, tuổi , địa chỉ, trường học , việc làm, thời gian làm việc ...sẽ đều hiển thị trên MyNumber.
Liệu lúc đó việc xin Visa và các vấn đề liên quan đến việc lưu trú ở Nhật có bị ảnh hưởng ko ? Hay nói cách khác là có bị " cớm sờ gáy " ko ?
Bạn nói sai rùi! ko phải là "hầu hết" ai qua đây cũng làm nhiều quá giờ đâu nhé. Đó chỉ là vấn đề của 1 bộ phận du học sinh dạo gần đây đi sang Nhật với danh nghĩa là "du học" nhưng thực sự k phải là du học mà là muốn sang kiếm tiền. Ko chịu khó đầu tư cho mình về mặt kiến thức để đầu tư cho tương lai,mà lại muốn kiếm tiền 1 cách nhanh chóng. Cho nên sang đây cứ kiếm 2,3 việc mà cày rồi kêu vất vả.

Du học sinh thời mình và những kohai của mình thì thời gian đầu sang đây ai cũng chỉ làm trong phạm vi 28 tiếng/tuần. Và dành thời gian dành ra để ôn luyện kiến thức toán,lý,hoá,tiếng nhật,tiếng anh để thi 留学試験 để dự thi vào các trường đại học quốc lập trên toàn quốc Nhật Bản.
Khi đỗ được vào các trường đại học quốc lập rồi thì chế độ cho du học sinh rất tốt.Hầu hết ai cũng đc miễn giảm 100% hoặc 50% học phí,thêm nữa là được giới thiệu cho học bổng (cao nhất 13man/tháng). Còn nhà ở thì có những khu ký túc dành riêng cho du học sinh với giá không tưởng cho 1 căn phòng khép kín đầy đủ nội thất giá chỉ 4750yen/tháng (đây là ví dụ của trg Ad đã học)
Cuộc sống sinh viên từ đó rất nhàn nhã ko làm thêm cũng đc.

Việc bạn hỏi my number có ảnh hưởng đến xin visa ko?
thì ngay cả khi chưa có chế độ my number thì trên trang chủ của sở nhập quốc (cả trong cái tem 資格外活動) cũng có ghi rõ là k đc phép làm quá 28h/tuần rồi.
Và trước khi có my number những người đi làm nhiều quá,khi đi xin Visa bị từ chối rất nhiều.Cho nên câu trả lời cho việc my number có ảnh hưởng đối với những người làm quá giờ ko? thì sẽ là CÓ

Việc nó ảnh hưởng như nào thì chưa có ai làm "chuột bạch" thì ko biết được. :D
Dân gian có câu nói là có gan làm thì có gan chịu. Vì thế đã xác định làm thêm quá giờ ko đầu tư việc học,thì hãy luôn để trong đầu ý nghĩ là việc xấu nhất lúc nào cũng có thể đến với mình nhé bạn :)

Bọ Ngựa

Thành Viên Mới
Mỗi thời mỗi khác và mỗi người qua đây đều có mục đích của riêng mình. Đối với Ad và bạn bè đồng trang lứa khi qua Nhật du học thì mọi người thường chú tâm vào việc học nhưng đến thời của mình thì lại khác. Có thể là ko hẳn 100% nhưng mình cũng dám chắc là ko dưới 80% số dhs qua Nhật trong thời gian gần đây chủ yếu là để kiếm tiền .
Tất nhiên, luật 28h thì ai cũng biết nhưng cũng chỉ dừng lại ở mức độ biết thôi chứ chưa đạt đến nỗi sợ hãi. Vì mục đích mà họ phải mạo hiểm lao ra ngoài kiếm tiền , điều đó đồng nghĩa với việc họ cũng chấp nhận rủi ro. Điều mình thắc mắc rồi hỏi Ad thực ra cũng ko chỉ là của riêng mình mà còn của khá nhiều người . Ad có thể trả lời hoặc ko, điều đó ko ép buộc nhưng cái cách trả lời của Ad mình thấy tỏ ra vẻ coi thường người khác( những người làm quá thời gian 28h/tuần) nghĩ người khác ko bằng mình , ko giống cái thời của mình và ko chấp hành luật pháp giống như mình.
Mình ko cổ xuý cho việc làm trái pháp luật nhưng đứng trên phương diện của một người sang xứ người lăn lộn để kiếm đồng tiền thì mình cũng có thể cảm thông và lo lắng cho những ai ko may bị pháp luật sờ đến. Ad nói đúng, có gan làm thì có gan chịu nhưng chẳng ai mong muốn điều tồi tệ sẽ đến với mình như lời Ad nói đâu.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mỗi thời mỗi khác và mỗi người qua đây đều có mục đích của riêng mình. Đối với Ad và bạn bè đồng trang lứa khi qua Nhật du học thì mọi người thường chú tâm vào việc học nhưng đến thời của mình thì lại khác. Có thể là ko hẳn 100% nhưng mình cũng dám chắc là ko dưới 80% số dhs qua Nhật trong thời gian gần đây chủ yếu là để kiếm tiền .
Tất nhiên, luật 28h thì ai cũng biết nhưng cũng chỉ dừng lại ở mức độ biết thôi chứ chưa đạt đến nỗi sợ hãi. Vì mục đích mà họ phải mạo hiểm lao ra ngoài kiếm tiền , điều đó đồng nghĩa với việc họ cũng chấp nhận rủi ro. Điều mình thắc mắc rồi hỏi Ad thực ra cũng ko chỉ là của riêng mình mà còn của khá nhiều người . Ad có thể trả lời hoặc ko, điều đó ko ép buộc nhưng cái cách trả lời của Ad mình thấy tỏ ra vẻ coi thường người khác( những người làm quá thời gian 28h/tuần) nghĩ người khác ko bằng mình , ko giống cái thời của mình và ko chấp hành luật pháp giống như mình.
Mình ko cổ xuý cho việc làm trái pháp luật nhưng đứng trên phương diện của một người sang xứ người lăn lộn để kiếm đồng tiền thì mình cũng có thể cảm thông và lo lắng cho những ai ko may bị pháp luật sờ đến. Ad nói đúng, có gan làm thì có gan chịu nhưng chẳng ai mong muốn điều tồi tệ sẽ đến với mình như lời Ad nói đâu.
Mình nói tỏ vẻ coi thường mọi người ở đâu?
Nếu mình coi thường những người thiếu hiểu biết,kiến thức còn hạn chế,thì mình chẳng tội gì lập lên cái forum này để giúp đỡ mọi người cả nhé.

Về mục đích kiếm tiền thì gần như 100% những người sang đây đều như nhau cả.Mình cũng ko phải trường hợp ngoại lệ.
Chỉ là những người du học sinh trong 4,5 năm gần đây còn suy nghĩ thiển cận,chỉ nghĩ đến kiếm tiền trước mắt.Mà lại ko nghĩ đến chuyện lâu dài sau này,phải hy sinh vài năm đầu để tạo cho mình 1 cái gậy (như bằng cấp đại học,senmon) thì sau này mới suôn sẻ đc.

Bạn nghĩ mình nhàn nhã lắm ư?
Tầm mùa hè lúc này gần chục năm trc mình cũng đang phải đi đưa,phát báo khổ sở đó.
Trời nắng,mưa,tuyết rơi mà ngày ngày vẫn phải đạp xe dòng dã để phát báo lúc đêm khuya lạnh lẽo,những buổi chiều hè nóng oi bức.
Nhưng mục đích trc khi đến Nhật thì mình đã định sẵn là phải thi đỗ vào trg đh quốc lập,cho nên mình đã cắt giảm thời gian ngủ,2 năm đầu mình tập trung ôn luyện thi đại học 1 ngày chỉ ngủ tầm 3,4 tiếng đồng hồ.
Sau khi vào đại học rồi cũng phải cố học cho kịp với những người sinh viên Nhật.Dần dần có kết quả tốt,mới có học bổng,cuộc sống mới bắt đầu nhàn nhã hơn thôi.
Con người ai cũng phải cực khổ thì mới đạt đc đến đích.Ngoài cực khổ,nỗ lực ra thì cần phải có định hướng đúng cho bản thân.Nếu ko biết định hướng đúng thì lại là công dã tràng.

Mình chỉ nói tâm sự đến đây thôi,nếu để đc vào tai chút nào thì tốt,ko thì thôi.Cuộc đời,sự nghiệp của mỗi cá nhân thì người đó tự quyết định.
Nếu cữ giữ quan điểm bảo thủ,mỗi khi nhận đc lời khuyên của ai khác mà nghĩ theo chiều hướng tiêu cực (như comment trên) thì cõ lẽ hơi khó cho việc hoà nhập đó.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.