Hướng Dẫn Về vấn đề thi đại học Nhật ở Việt Nam

chonmegai

Thành Viên Mới
Em hiện tại đang học tại trường tiếng nhật, do bỏ bê việc học hành, hiện tại trình độ tiếng nhật của em chỉ ở mức jlpt N3, hoàn toàn không hề đăng kí thi các kì EJU trước. Em có dự định sang năm học 1 trường luyện thi EJU nhưng hoàn cảnh gia đình có chút chuyện nên sang năm hết kì học trường tiếng em sẽ phải về Việt Nam.Thật lòng thì em rất muốn thi tiếp đại học bên này, vì đã nắm được thông tin, cách thức để thi vào đại học ( phao cứu sinh duy nhất của em hiện tại) cũng một phần là em có nên tảng tiếng Nhật + mong muốn học đại học ngành kinh tế, nên em dự định sang năm đăng kí cả kì tháng 6 và tháng 11 EJU cố gắng vào trường Công Lập hoặc Quốc Lập bên này. Không biết các sempai có ai có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với ạ.
Và em cũng xin một số tài liệu luyện thi được không ạ ? càng nhiều càng tốt ạ vì nếu về Việt Nam em xác định ngày chỉ ăn học và đi làm, ít nhất cũng học trên 10h ạ, vì mục tiêu là công lập, quốc lập và cả học bổng nữa nên em hơi lo lắng ạ.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Tất nhiên ko gì là ko thể
Nhưng với level hiện tại của e công lập ,quốc lập cũng hơi khó rồi
EJU là bắt buộc chứ JLPT ko mấy trường cần đâu e
Tùy trường còn có phỏng vấn hoặc viết luận nữa nên là về VN thì e cũng phải tìm chỗ dạy tiếng Nhật và EJU tốt chứ tự học gần như mư ri rồi đấy , cố lên

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Em hiện tại đang học tại trường tiếng nhật, do bỏ bê việc học hành, hiện tại trình độ tiếng nhật của em chỉ ở mức jlpt N3, hoàn toàn không hề đăng kí thi các kì EJU trước. Em có dự định sang năm học 1 trường luyện thi EJU nhưng hoàn cảnh gia đình có chút chuyện nên sang năm hết kì học trường tiếng em sẽ phải về Việt Nam.Thật lòng thì em rất muốn thi tiếp đại học bên này, vì đã nắm được thông tin, cách thức để thi vào đại học ( phao cứu sinh duy nhất của em hiện tại) cũng một phần là em có nên tảng tiếng Nhật + mong muốn học đại học ngành kinh tế, nên em dự định sang năm đăng kí cả kì tháng 6 và tháng 11 EJU cố gắng vào trường Công Lập hoặc Quốc Lập bên này. Không biết các sempai có ai có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với ạ.
Và em cũng xin một số tài liệu luyện thi được không ạ ? càng nhiều càng tốt ạ vì nếu về Việt Nam em xác định ngày chỉ ăn học và đi làm, ít nhất cũng học trên 10h ạ, vì mục tiêu là công lập, quốc lập và cả học bổng nữa nên em hơi lo lắng ạ.
Thi vào đh công quốc lập & khối kinh tế thì càng yêu cầu tiếng Nhật phải tốt em ạ. (tầm trình độ N1)
Thêm nữa là bên khối kinh tế thường sẽ bị yêu cầu thi thêm TOEC hoặc TOEFL.

Trước khi về VN thì em hãy xin 1 vài bộ hồ sơ của những trường mà em dự định thi,để tiện cho việc nộp hồ sơ sau này.

Về ôn luyện EJU thì ngày xưa mình chỉ học chính ở bộ sách 理解しやすい (bên khối kỹ thuật)
Bên kinh tế thì cần phải học thêm sách 総合科目 + môn toán thì học ở quyển 数学A của bộ sách 理解しやすい

Tại VN thì có chỗ ôn luyện thi EJU khá tốt của ông anh sempai trên mình 1 khóa(Bùi Mạnh Hà).
Chắc em có nghe đến VEJUN nhỉ?
Em xin vào đó học chắc sẽ tốt hơn là tự học đấy.

Chúc may mắn :)

chonmegai

Thành Viên Mới
Vâng em cũng khá lo về phần viết luận và phỏng vấn. Em đang cố tìm trường dùng toeic vì đây là bằng tiếng anh dễ lấy nhất @@ tại chỗ của em cũng khá xa mấy trung tâm ôn luyện và họ lấy giá cũng đắt quá nên em mới tính đến nước tự học ạ. Gần như muri thì buồn quá @@

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Vâng em cũng khá lo về phần viết luận và phỏng vấn. Em đang cố tìm trường dùng toeic vì đây là bằng tiếng anh dễ lấy nhất @@ tại chỗ của em cũng khá xa mấy trung tâm ôn luyện và họ lấy giá cũng đắt quá nên em mới tính đến nước tự học ạ. Gần như muri thì buồn quá @@
Xác định là phao cứu sinh thì phải cố gắng chứ b , xa thì ở trọ lại để học chứ sao
Quan trọng vẫn là quyết tâm thôi

chonmegai

Thành Viên Mới
Xác định là phao cứu sinh thì phải cố gắng chứ b , xa thì ở trọ lại để học chứ sao
Quan trọng vẫn là quyết tâm thôi
dạ vâng em hiểu rồi ạ cảm ơn các sempai. Các sempai có biết số điểm bao nhiêu là có thể ứng tuyển học bồng jasso không ạ ? vì mục đích em cũng là học bổng để giảm chi phí nữa ấy ạ.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
dạ vâng em hiểu rồi ạ cảm ơn các sempai. Các sempai có biết số điểm bao nhiêu là có thể ứng tuyển học bồng jasso không ạ ? vì mục đích em cũng là học bổng để giảm chi phí nữa ấy ạ.
Jasso thì còn tùy trường nữa , họ xét trên nhiều yếu tố
Chứ ko có thang điểm , hồi năm đầu qua Nhật mình cũng nhận jasso mà thi EJU ở VN hồi ý mình đc tầm 500 thôi
Nói chung b cứ tập trung học đi đã , làm từng bước 1 chớ vội tính xa
Học tiếng Nhật đã khó , EJU còn vất vả hơn nhiều đấy

chonmegai

Thành Viên Mới
Jasso thì còn tùy trường nữa , họ xét trên nhiều yếu tố
Chứ ko có thang điểm , hồi năm đầu qua Nhật mình cũng nhận jasso mà thi EJU ở VN hồi ý mình đc tầm 500 thôi
Nói chung b cứ tập trung học đi đã , làm từng bước 1 chớ vội tính xa
Học tiếng Nhật đã khó , EJU còn vất vả hơn nhiều đấy
em cảm ơn nhiều ạ thế giờ cuộc sống của các sempai ra sao ạ ? Có vui vẻ không ạ ?

chonmegai

Thành Viên Mới
không biết có sempai nào đã xem qua một số cuốn này chưa ạ ?
日本留学試験完全攻略問題集 読解 改訂版
日本留学試験 完全攻略問題集 聴解・聴読解 改訂版 (完全攻略シリーズ)

日本留学試験(EJU)模擬試験 日本語 聴読解・聴解
về phần sách thì em cũng có 3 quyển đọc hiểu các sempai chỉ đã mua và đang học rồi ạ. Còn sách nghe thì cũng có đầu tư cuốn
日本留学試験対策問題集ハイレベル聴解・聴読解
nên em khá phân vân giữa việc mua thêm 1 cuốn đọc hiểu nữa và 1 cuốn sách luyện nghe.
vì em muốn luyện cho chắc ăn một chút không biết các sempai có biết cuốn nào đáng học không ạ ?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.