Hướng Dẫn Về nước mà vẫn đi khắp thế gian

Quyen Javi

Kohai Học Việc
QUYEN NGUYEN·TUESDAY, AUGUST 22, 2017
Sống ở Nhật, các anh chị em dành dụm cả năm mới được 1,2 đợt nghỉ dài ngày. Và tất nhiên, phần lớn sẽ dành để về nước thăm gia đình bạn bè thay vì dành cho bản thân để đi đây đó khám phá nhiều đất nước xứ sở khác. Ai cũng muốn đi du lịch nhiều nước nhưng lại ngại hai thứ : tiền và thời gian. Hôm nay mình viết kinh nghiệm này để các bạn có thể tự mình lên cho bản thân kế hoạch vừa có thể về nước thăm gia đình vừa có thể đi du lịch mà chi phí lại không hơn là bao so với về nước ( đôi khi có thể còn rẻ hơn). ( Thực ra với bản thân mình, về thăm nhà luôn là chuyến đi tốn kém nhất trong mọi chuyến đi )

1. Đi transit: Biến nhược điểm thành ưu điểm
Rất nhiều người ngại đi Transit vì thời gian chờ lâu, ưu điểm không thể chối từ của cách đi này là giá rất rẻ, đôi khi rẻ gấp đôi so với vé bay thẳng. Tuy nhiên, bạn có biết rằng, bạn có thể book vé máy bay theo kiểu Multi – city, để thời gian transit này đủ dài cho một chuyến du lịch thú vị?
Thông thường sẽ transit ở Macau, Hồng Kong, Quảng Châu, Hàn Quốc. Toàn là những địa điểm du lịch hết sức tuyệt vời, hãy ở lại đây 2-3 ngày để đi thăm thú. Nó không những giúp cho bạn tránh một chuyến bay nhiều tiếng đồng hồ mà còn mang lại nhiều trải nghiệm vô cùng tuyệt vời.
Cách để book chuyến bay như vậy như sau:

Ví dụ:
Bạn đi từ Tokyo về Hà Nội : Bay ngày 3/12 về 10/12

Bay thẳng: 5man5

Bay chuyển tiếp tại Hồng Kong:3man5

Như vậy bạn có thể thấy là chuyển tiếp ở Hồng Kong sẽ rẻ, h thử book như thế này nhé :
Bay theo chiều :
Tokyo – Hông Kong: 3/12
Hong Kong – Ha Noi: 5/12
Ha Noi – Tokyo: 10/12

Giá của vé này là : 3man7

Vậy là chỉ thêm 2000 yên thôi là bạn có thể du lịch thêm một nước nữa rồi mà còn rẻ hơn cả bay thẳng về nước rất nhiều nữa ! Tương tự như vậy, bạn có thể kết hợp du lịch cả chiều đi lẫn chiều về cho máu.
Ví dụ:
1. Tokyo – Ma cau – Hà Nội – Đài Loan – Okinawa – Tokyo.
2. Tokyo – Thượng Hải – Hà Nội –Hồng Kong- Tokyo.
3. Tokyo – Hàn Quốc – Hà Nội – Quảng Châu – Tokyo

Nếu bạn muốn đi các nước ở phía dưới như Thái Lan, Singapore, Malaysia …… Thì lúc này VN lại là điểm ở giữa, hãy thử book theo chiều:
- Tokyo – Hồ Chí Minh – Singapore – Malaysia – Hà Nội – Tokyo
Giá cũng không hơn là bao so với một chuyến bay về VN ( cùng bằng VN airline cả nhé)
Nói tới đây chắc là các bạn đã hình dung ra và làm được hết rồi, ai không hiểu thì có thể inbox tư vấn thêm nhé! Mình chuyển qua phần tiếp theo.

2. Hộ chiếu Việt Nam đi được những đâu:
Cầm trong tay cuốn hộ chiếu VN có visa Nhật, bạn có biết là bạn có thể đi đến Đài Loan mà không cần xin visa? Bạn chỉ mất 2 phút để xin giấy phép vào Đài Loan như hướng dẫn dưới dây:
https://www.facebook.com/notes/quyen-nguyen/2-phút-xin-giấy-phép-đi-đài-loan-từ-nhật/1442774725753147/
Bạn có thể tự tin đi đến các nước dưới đây mà ko cần phải làm gì cả:
Lào, Campuchia, Thái Lan, Myanmar, Philippiness, Malaysia, Singapore, Brunei,Indonesia.
Với các nước như Hàn, Hồng Kong thì bạn cũng dễ dàng xin được visa theo hướng dẫn bên dưới:
Hông Kong:
https://www.facebook.com/notes/quyen-nguyen/xin-visa-hồng-kông-từ-nhật/1445448842152402/
Hàn Quốc:
https://www.facebook.com/notes/quyen-nguyen/hướng-dẫn-xin-visa-hàn-từ-nhật/1243449112352377/
Hãy nhanh chân đi sạch các nước đang cho phép đi các bạn nhé!

3. Lưu ý:

Tất nhiên, đi kèm với nhiều lợi ích như vậy, bạn có thể cần lưu ý một số điểm sau:
- Kiểm tra số Kg hành lí trước khi mua vé máy bay. Một số hãng máy bay giá rẻ như Jetstar, Vanillar không kèm hành lí kí gửi trong vé ( dù là bay quốc tế), nên có thể bạn sẽ cân nhắc mua thêm kí nếu thực sự cần. Có thể mua Kí cho cả chuyến đi cũng được. Đôi khi thêm Kí sẽ khá đắt nên bạn cân nhắc cẩn thận nhé!
- Không nên mang quá nhiều hành lí, vì đi chơi mà mang theo cả cái Vali thì nó sẽ chiếm của bạn rất nhiều công sức mang vác, chưa kể phải kí gửi hoặc mất thời gian để đem nó về khách sạn rồi mới đi chơi được. Thay vi xuống sân bay là phóng luôn tới các địa điểm mình muốn đi.
- Kiểm tra cẩn thận với đại sứ quán các nước mình ghé thăm xem mình có cần visa hay không? Mang đầy đủ các giấy tờ cần thiết trong chuyến đi khi làm thủ tục xuất nhập cảnh như vé đi cả chuyến, thẻ zairyu, hộ chiếu.
- Nếu như book khách sạn có thể book bằng link bên dưới để được thưởng 2000 yên ( mình cũng được thơm lây) :
https://www.booking.com/s/35_8/quye...
Vậy thôi, lưu ý ít ít để các bạn còn dám đi ha
:D Còn kinh nghiệm du lịch từng nước thì chắc khi nào tâm tình mình tốt, biết đâu mình sẽ viết chia sẻ
:D

4. Một số ví dụ thực tế:

Dưới đây là một số lịch trình mình đã đi thật, để các bạn tham khảo:
1. Tokyo – Hong Kong ( ở HK 2 ngày 2 đêm)
Hong Kong – Da Nang ( 5 ngày)
Da Nang – Dai Loan ( ở Đài loan 3 ngày 3 đêm)
ð Book một lượt luôn chừng này điểm
2. Tokyo – Hanoi – Kualalumpua ( ở KL 2 ngày 1 đêm)
KL – Penang – KL (2 ngày 1 đêm)
KL- Bali-Singapore (Ở Bali 3 ngày, Sing 2 ngày)
Sing – HN – Tokyo ( Ở Hà nội 2 ngày)
Trong chuyến này, mình book một tour Multi : Tokyo – Malay , Sing – Ha Noi, Ha Noi – Tokyo ( 3 chuyến) . Các chuyến bay nội địa Malay, và Malay- Bali, Bali – Sing thì book riêng ra một vé khác, sẽ rẻ hơn.
Thế nên cũng lưu ý là tách ra cho hợp lí, chứ ko phải cứ gộp hết một gùi là rẻ nhé, canh sao cùng hãng mà nó đi trên tuyến đó thì sẽ rẻ, nó phải mượn hãng khác chở mình thì thôi mình tách ra sẽ rẻ hơn.

5. Kết
Trên đây là một số kinh nghiệm bản thân mình, welcome mọi ý kiến đóng góp của các anh chị em nhé!

Sửa lần cuối:

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.