Tư Vấn Thủ tục mua xe máy

Dream nguyen

Kohai Học Việc
Add có kinh nghiệm về mua xe máy 50cc ko ạ! Em định mua 1 chiếc. Thủ tục và các khoản tiền phải tốn như thế nào ạ? Em cảm ơn add! :D

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Ko hỏi sớm tháng trước mình mới cho đi 1 cái xe 50cc cũ :)

Mua xe máy 50cc ko có gì rườm rà cả.
Cái quan trọng nhất phải mang đi là TIỀN :D
Khi quyết định mua cái xe nào đó rồi thì cửa hàng đó sẽ làm thủ tục gia nhập bảo hiểm cho em (自賠責保険)
Bảo hiểm xe máy 50cc rất rẻ đặc biệt đăng ký hạn càng dài thì càng rẻ.
Sau khi xong thủ tục bảo hiểm rồi thì cầm số giấy tờ nhận đc từ cửa hàng xe máy đó lên 市役所 để đăng ký chính chủ,họ sẽ cấp cho biển số.
Mang biển số đó về chỗ cửa hàng xe máy lắp vào và bắt đầu LƯỚT thôi :)

• Like
Reactions: Phi

Phi

Kohai Học Việc
Ko hỏi sớm tháng trước mình mới cho đi 1 cái xe 50cc cũ :)

Mua xe máy 50cc ko có gì rườm rà cả.
Cái quan trọng nhất phải mang đi là TIỀN :D
Khi quyết định mua cái xe nào đó rồi thì cửa hàng đó sẽ làm thủ tục gia nhập bảo hiểm cho em (自賠責保険)
Bảo hiểm xe máy 50cc rất rẻ đặc biệt đăng ký hạn càng dài thì càng rẻ.
Sau khi xong thủ tục bảo hiểm rồi thì cầm số giấy tờ nhận đc từ cửa hàng xe máy đó lên 市役所 để đăng ký chính chủ,họ sẽ cấp cho biển số.
Mang biển số đó về chỗ cửa hàng xe máy lắp vào và bắt đầu LƯỚT thôi :)
Mình có đem bằng lái qua đây. Đang tính đi đổi sang bằng Nhật thì thủ tục dễ k ad ạ? Bằng mình là bằng A1 bình thường ở VN thì qua đây đổi đc bằng lái chạy xe dưới 150cc k? Đang tính mua chiếc PCX. Hehe

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mình có đem bằng lái qua đây. Đang tính đi đổi sang bằng Nhật thì thủ tục dễ k ad ạ? Bằng mình là bằng A1 bình thường ở VN thì qua đây đổi đc bằng lái chạy xe dưới 150cc k? Đang tính mua chiếc PCX. Hehe
Đổi bằng ở VN sang bên này chỉ đi đc xe 50cc thôi nhé.
PCX hình như có 2 loại là 125cc và 150cc nên ko thể đi đc đâu.

Ở đô thị thì ko nên đi PCX vì hơi cồng kềnh.
Mình sang tháng sẽ mua cai DIO110 mới của HONDA nhìn khá đẹp và tiêu thụ xăng ít :)

• Like

Phi

Kohai Học Việc

Mình sang tháng sẽ mua cai DIO110 mới của HONDA nhìn khá đẹp và tiêu thụ xăng ít :)
DIO 110 hình như là chiếc vision ở VN á. Hihi. Ad chay đc 110cc vậy là ad đã thi bằng lái mới của Nhật hã? Bằng lái đó thì tốn phí bao nhiêu ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
DIO 110 hình như là chiếc vision ở VN á. Hihi. Ad chay đc 110cc vậy là ad đã thi bằng lái mới của Nhật hã? Bằng lái đó thì tốn phí bao nhiêu ạ
Uh mình có cả bằng oto lẫn xe máy của Nhật.
Nếu chỉ học bằng đi xe máy tay ga từ 51-125cc của Nhật thì tốn tầm 16 man hay sao đó.

• Like

Thampv

Kohai Học Việc

Bằng A1 mang sang có thể đổi sang 125cc ad ah. Mình cũng đang đổi sang 125cc. Đổi 50cc thì thi lý thuyết 10 câu đúng trên 7 câu là có bằng. Còn thi 125cc thì cũng thi lý thuyết 10 câu nhưng phải thi thêm phần kỹ năng thực hành lái xe nữa. Thi lý thuyết thì đơn giản nhưng thực hành thì hơi khó!

• Like

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Bằng A1 mang sang có thể đổi sang 125cc ad ah. Mình cũng đang đổi sang 125cc. Đổi 50cc thì thi lý thuyết 10 câu đúng trên 7 câu là có bằng. Còn thi 125cc thì cũng thi lý thuyết 10 câu nhưng phải thi thêm phần kỹ năng thực hành lái xe nữa. Thi lý thuyết thì đơn giản nhưng thực hành thì hơi khó!
Thế à??
Luật thay đổi rồi sao?
Đợt năm 2007 mấy người bạn mình đi phát báo cũng đổi bằng từ A1 mang từ VN sang chỉ nhận đc bằng 原付 50cc thôi.

Dẫu sao mình ko thích cái đổi bằng này,vì như thế sẽ ko nắm rõ đc luật giao thông của Nhật.Do thi lý thuyết có vài câu,như thế tham gia giao thông rất dễ phạm luật.
Như mình thì bằng oto tại đây tổng cộng 105 câu phải trên 90 điểm mới đỗ,chưa kể thực hành thì cực kỳ nghiêm khắc.
Đối với bằng xe máy 50cc thì 50 câu,phải đúng trên 45 câu mới đỗ.

• Like

Thampv

Kohai Học Việc
Thế à??
Luật thay đổi rồi sao?
Đợt năm 2007 mấy người bạn mình đi phát báo cũng đổi bằng từ A1 mang từ VN sang chỉ nhận đc bằng 原付 50cc thôi.

Dẫu sao mình ko thích cái đổi bằng này,vì như thế sẽ ko nắm rõ đc luật giao thông của Nhật.Do thi lý thuyết có vài câu,như thế tham gia giao thông rất dễ phạm luật.
Như mình thì bằng oto tại đây tổng cộng 105 câu phải trên 90 điểm mới đỗ,chưa kể thực hành thì cực kỳ nghiêm khắc.
Đối với bằng xe máy 50cc thì 50 câu,phải đúng trên 45 câu mới đỗ.
Chắc giờ luật có sự thay đổi. Nói như ad rất đúng. Nếu thi trực tiếp đc thì rất là tốt. Mất thời gian thêm chút, phí cũng tương đương nhau. Nhưng với những ai tiếng nhật chưa thực sự tốt thì phần thi lý thuyết cũng là vấn đề lớn! Mình thì tiếng nhật còn kém nên chỉ có thể đổi dc thôi

• Like

Phi

Kohai Học Việc
Vậy là mình chỉ sử dụng xe dưới 125cc trở xuống thôi phải k bạn? Thủ tục đổi bằng tốn phí bao nhiêu ạ? Còn nếu thi bằng dưới 400cc thì tốn phí bao nhiêu ạ?
Ở VN đi chơi xa rong ruổi bằng xe máy rồi, qua đây đi tàu điện k thích lắm.
Tiếng Nhật thì mình k ngại. Hihi. Sợ mua chiếc 125cc ròi k vào cao tốc đc. Đi chơi xa k tiện ạ.

Thampv

Kohai Học Việc
:D:D:D
Vậy là mình chỉ sử dụng xe dưới 125cc trở xuống thôi phải k bạn? Thủ tục đổi bằng tốn phí bao nhiêu ạ? Còn nếu thi bằng dưới 400cc thì tốn phí bao nhiêu ạ?
Ở VN đi chơi xa rong ruổi bằng xe máy rồi, qua đây đi tàu điện k thích lắm.
Tiếng Nhật thì mình k ngại. Hihi. Sợ mua chiếc 125cc ròi k vào cao tốc đc. Đi chơi xa k tiện ạ.
Đổi sang 125cc thì phí thấp bạn ah. Dịch bằng 3sen
Thi lý thuyết gần 3sen
Thi thực hành cũng tầm 3sen
Nói chung bạn thi 1 lần đỗ thì chỉ tầm 1man thôi.
Nếu tiếng nhật bạn tốt rồi muốn thi 400cc thì lời khuyên tôt nhất là bạn tìm sđt của trung tâm lái xe nơi bạn sống. Gọi điện tới hỏi thủ tục và đăng ký thi hoặc xem trên web của trung tâm. Vì mỗi trung tâm lại có cách quản lý và yêu cầu khác nhau. Có trung tâm dễ nhưng có trung tâm khắt khe hơn. Mình thi cùng mấy người nhật, phần thực hành toàn thấy trượt it cũng phải 7 lần rồi:D

• Like

Phi

Kohai Học Việc
Thi lý thuyết gần 3sen
Nếu tiếng nhật bạn tốt rồi muốn thi 400cc thì lời khuyên tôt nhất là bạn tìm sđt của trung tâm lái xe nơi bạn sống. Gọi điện tới hỏi thủ tục và đăng ký thi hoặc xem trên web của trung tâm. Vì mỗi trung tâm lại có cách quản lý và yêu cầu khác nhau. Có trung tâm dễ nhưng có trung tâm khắt khe hơn. Mình thi cùng mấy người nhật, phần thực hành toàn thấy trượt it cũng phải 7 lần rồi:D
Dã man. Hehe. Thôi lấy 125cc đi dạo đc rồi. Hết hợp đồng về nước mất tiêu :). Hihi/ Cám ơn bạn nha. Thi thực hành mình thi xe số tự động hay xe côn tay vậy bạn?

Dream nguyen

Kohai Học Việc
Thi lý thuyết gần 3sen
Có bằng 50 rồi cũng phải dịch bằng hả bạn? Còn xe 50 giá khoảng nhiêu bạn? Có xe 3,4 man ko? Kaka

Thampv

Kohai Học Việc
Dã man. Hehe. Thôi lấy 125cc đi dạo đc rồi. Hết hợp đồng về nước mất tiêu :). Hihi/ Cám ơn bạn nha. Thi thực hành mình thi xe số tự động hay xe côn tay vậy bạn?
Bạn đk xe số thì phải thi xe số. Còn đk xe tay ga thì thi xe tay ga nhưng bằng sẽ bị hạn chế là ko đi dc xe số bạn ah

Thampv

Kohai Học Việc
Có bằng 50 rồi cũng phải dịch bằng hả bạn? Còn xe 50 giá khoảng nhiêu bạn? Có xe 3,4 man ko? Kaka
Có bằng 原付 bên này rồi khi đổi 125cc cũng vẫn phải dịch lại bằng và thi như bình thường bạn ah. Còn giá xe thì mình ko rõ b ah

mr_512

Kohai Học Việc
Mình có bằng lái xe máy vn rồi bây giờ muốn đổi bằng thì chỉ có mỗi bằng lái ko thôi đc ko (có cần hồ sơ gốc ko) dịch thuật và trung tâm chuyển đổi bằng ở đâu vậy add và các bạn chỉ giúp mình trung tâm gần nhà nhất với.
Minh ở 埼玉県さいたま市北区吉野町 các bạn chỉ mình trung tâm gần nhất với

trung tin

Thành Viên Mới
ban ơi cho hỏi đổi bằng có cần hồ sơ gốc k vây. với lại giá xe 50cc là bao nhiêu và 125 là bao nhieu minh có bằng Á1 tại việt

Dream nguyen

Kohai Học Việc
ban ơi cho hỏi đổi bằng có cần hồ sơ gốc k vây. với lại giá xe 50cc là bao nhiêu và 125 là bao nhieu minh có bằng Á1 tại việt
50 cũ khoảng 6 man trở lại! còn 125 hơi mắc. bạn mua 110 là ok rồi! 110 thì khoảng 13,14 man!

• Like

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.