Help! Thủ tục đăng ký thẻ My Number

Hữu Đan

Kohai Học Việc
Chào @Admin và các sempai!
Có chút vấn đề liên quan đến việc đăng ký thẻ My Number. Em nhờ mọi người tư vấn ạ!

Hiện tại em đã nhận phong bì có chứa thẻ 通知カードnhư hình dưới.

Để đăng ký thẻ マイナンバー(個人番号)カード như hình dưới, em đã điền thông tin và dán ảnh 3x4 vào tờ giấy kèm theo, rồi bỏ vào lại phong bì, đem ra hòm thư để gửi lại cho 区役所.

Tuy nhiên cũng đã gần nửa năm nay, em không thấy 区役所 hồi âm hay gửi thẻ My Number cho em ạ. Chắc là việc đăng ký của em không đúng nên 区役所 chưa cấp thẻ.

Nay em nhờ @Admin hoặc sempai nào đã từng có kinh nghiệm về việc đăng ký thẻ My Number cho em chút tư vấn ạ. お願いします!

//Em nghe nói là có thể đăng ký trực tuyến. Không biết có đúng không ạ?//
Em cảm ơn nhiều!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình đi học rồi đi làm mấy năm rồi mà cũng chưa dùng tới thẻ my number này bao giờ
Cũng chỉ có cái thẻ giấy như b thôi , vài năm trước chuyển nhà ra shi hỏi đổi sang thẻ cứng có ảnh thì họ nói người nước ngoài ko xác định ở Nhật lâu dài thì ko cần làm thẻ đấy :D

Hữu Đan

Kohai Học Việc
Mình đi học rồi đi làm mấy năm rồi mà cũng chưa dùng tới thẻ my number này bao giờ
Cũng chỉ có cái thẻ giấy như b thôi , vài năm trước chuyển nhà ra shi hỏi đổi sang thẻ cứng có ảnh thì họ nói người nước ngoài ko xác định ở Nhật lâu dài thì ko cần làm thẻ đấy :D
Người nước ngoài như bọn mình thì chắc ko cần thiết @Hitomebore nhỉ! :D:D:D
Nhưng mình cần làm thẻ My Number, loại thẻ cứng có ảnh để tiện lợi hơn trong việc làm các thủ tục hành chính ở quận hay thành phố.
Nếu có thẻ rồi thì mình ko cần phải sắp xếp thời gian, hay ngồi đợi ở 区役所 nữa. Chỉ cần ra máy photocopy ở combini, mình thấy rất tiện lợi nên mình muốn làm à... :D

Lê Sĩ Năm

Kohai Học Việc
Người nước ngoài như bọn mình thì chắc ko cần thiết @Hitomebore nhỉ! :D:D:D
Nhưng mình cần làm thẻ My Number, loại thẻ cứng có ảnh để tiện lợi hơn trong việc làm các thủ tục hành chính ở quận hay thành phố.
Nếu có thẻ rồi thì mình ko cần phải sắp xếp thời gian, hay ngồi đợi ở 区役所 nữa. Chỉ cần ra máy photocopy ở combini, mình thấy rất tiện lợi nên mình muốn làm à... :D
bạn đem theo 1 tấm ảnh ra 区役所 bạn đang sống rồi bảo họ làm cho, khoảng 2 tuần họ gửi thẻ cho bạn. Khi làm nhớ bảo họ đăng kí luôn 電子証明書 thì mới dùng combini được nhé. Sau này nếu đổi địa chỉ thì cũng đừng quên cầm theo マイナンバー để họ sửa địa chỉ trên thẻ cũng như 電子証明書 nhé.

徳田 義

Kohai Học Việc
Đăng ký làm thẻ My Number qua internet được ko bạn?
Nhờ bạn share bài viết cụ thể hoặc link đăng ký được ko ạ!
Cảm ơn bạn nhiều!
Các thông tin về thủ tục cơ bản trên isenpai hoặc bikae đều có khá đầy đủ và chi tiết, bạn nên tập thói quen sử dụng google nhé, mình cũng dùng gg mà tra ra cho bạn đây thôi.
https://isempai.jp/huong-dan-lam-thu-tuc-the-my-number/

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.