Hỏi Liệu có/còn điểm nguy hiểm hay phạm pháp nào ở đây không ạ?

maemuki

Thành Viên Mới
Chào mọi người, mình rất mong nhận được sự tư vấn từ mọi người.
Bối cảnh của mình:
Mình là thông dịch kiêm tư vấn, quản lý tts cho một nghiệp đoàn. Mình sang Nhật vào tháng 26/8 năm ngoái, đến giờ visa còn khoảng 3 tháng nữa hết hạn. Do nghiệp đoàn nhỏ với chưa đến 10 nhân viên và vừa thành lập nên hạn visa mình có được chỉ 1 năm tròn.
Rồi từ khoảng tháng 2 mình nhận thấy công ty có nhiều dấu hiệu muốn mình thôi việc. Nhiều lần kiếm chuyện, lấy những lí do xàm xí để buộc lỗi mình mà không hề có bằng chứng nào. Nhưng do mới qua Nhật làm lần đầu vả lại cũng chưa đến 1 năm nên mình không muốn nghỉ. Mình muốn ráng nhịn thêm thời gian nữa, chờ qua hơn năm thì mới tính tiếp.
Do thấy không ổn nên trước Golden Week mình có gửi email cho bên công ty rằng "Mình rất muốn làm việc tại đây và cũng gần tới thời điểm gia hạn visa nên có thể làm mới hợp đồng với mình trước Golden Week không (trước 1/5).

Thời điểm nảy sinh vấn đề:
Do không thấy nó phản hồi gì email thì mình sinh nghi ngờ. Mình hỏi thẳng nó sắp tới có ký lại hợp đồng mới để làm thủ tục gia hạn visa cho mình không. Vì cần chuẩn bị giấy tờ sớm ít nhất 3 tháng. Lúc mình hỏi là ngày 22 rồi nó bảo mình là có, nó sẽ làm mới hợp đồng cho mình . Nó bảo do hợp đồng cần sửa lại vài chỗ nên mai nó đưa mình. Sang ngày 23 mình hỏi lại thì nó nói nay nó bận quá nó không đưa được, để mai nó đưa cho. Rồi sang ngày 24 mình chờ nó cả ngày mà nó không đến văn phòng cũng không nói gì luôn. Mình thấy mồi nó có vấn đề. Mình nhắn tin hỏi nó thì nó xem tin nhắn mà không hề trả lời. Rồi mình xác định là nó không hề có ý muốn ký. Và mình cũng bắt đầu hoạt động tìm việc dần. Sau Golden Week thì nó gọi vào trao đổi với mình là bên nó có khuynh hướng sẽ không làm mới hợp đồng với mình. Mình hỏi thế tại sao lại hứa lèo thì nó bảo tao xin lỗi mày. Sau đó mình nói mình không nghỉ và cũng không thừa nhận lí do mà nó buộc mình nghỉ, nếu muốn mình nghỉ thì nó phải có bằng chứng chứng minh. Nó không đưa ra được. Rồi mình nói, công ty muốn đuổi thì phải cấp giấy đuổi解雇理由証明書 chứ mình sẽ không bao giờ nghỉ. (Vì nếu mình tự nghỉ thì trong 3 tháng mình ko kiếm được việc mới thì mình phải về nước, nếu do công ty đuổi và có giấy xác nhận thì có khả năng gia hạn thêm 6 tháng nữa chuyển qua hoạt động 特定活動, thông tin này mình gọi lên Hello Work và Cục để hỏi)

Thương lượng:
Rồi về vụ cấp giấy đuổi lại thêm vài lần trao đổi nữa. Nó cũng hẹn lèo lên lèo xuống. Sau đó mình nói nếu không giải quyết được thì giải pháp tệ nhất là phải ra tòa. Rồi mình thương lượng. Cả 2 bên chẳng ai muốn ra tòa cả, mà nó thì muốn mình nghỉ, mình thì cần gia hạn visa, nên mình nói nó chỉ cần gia hạn visa cho mình thì về mặt giấy tờ mình vẫn là nhân viên của nó nhưng mình sẽ không nhận lương (nó không cần chuyển lương). Mình có thêm thời gian tìm việc.
Sau đó, nói qua nói lại thì nó đồng ý là sẽ hỗ trợ làm những giấy tờ cần thiết để làm thủ tục visa.

Băn khoăn:
Liệu giải pháp như vậy có ổn không mọi người. Vì nó nhất quyết không cấp giấy đuổi, mình nhất quyết không nghỉ.
Vì điều mình trăn trở nhất là cho dù nó có đồng ý đổi visa cho mình đi nữa thì sau khi mình đi khỏi chỗ đó (chỉ là dọn nhà đi chỗ khác thôi) và không làm ở văn phòng đó nữa thì khả năng nó báo lên cục là mình tự ý bỏ việc và xấu nhất thì vẫn là từ lúc nó báo lên cục cho đến trong 3 tháng mình ko có chỗ mới thì vẫn là phải về nước không?
Ngoài ra còn thủ tục về thuế, bảo hiểm các thứ. Vì về giấy tờ vẫn là nhân viên nhưng mình ko còn nhận được lương nữa, có phải mỗi tháng mình vẫn phải đóng thuế và đóng như thế nào nếu ko còn công ty hỗ trợ đóng nữa.
Mình chưa trao đổi với nó vụ thuế vì nó khá phức tạp nên mình muốn để xong visa thì mới trao đổi tiếp.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Chào bạn , bạn ko nhất thiết phải lo lắng quá mức thế đâu .
Đối với job quản lý TTS thì giờ chuyển việc ko hề khó
Bạn cần tìm việc rồi phỏng vấn sớm nhất có thể , chuyển việc rồi sang cty hoặc nghiệp đoàn mới
gia hạn visa cũng không sao đâu .
Chứ ko việc gì phải ở lại mà ko làm gì , còn ko được nhận lương nữa .

maemuki

Thành Viên Mới
Bạn trả lời bài mình post làm mình vui ghê. Mình tưởng ko ai đọc luôn rồi chứ :))) Đúng là mình khá lo lắng. Đúng là tìm công việc quản lý thực tập sinh thì không khó. Mình đã tìm thử, phần lớn là công ty phái cử từ Việt Nam. Cũng có một số nơi tuyển là công ty ở Nhật nhưng không nhiều.

Điều khó ở mình là nguyện vọng tìm việc.
Do mình muốn được làm tại trung tâm thành phố chứ không phải ở những vùng quê hẻo lánh nữa. Và do đã làm trong việc qly tts này nên mình muốn chuyển sang lĩnh vực khác.
Vì bên Nhật hay có kiểu hạn chế chuyện chuyển việc nên thực lòng mình không muốn chỉ vì muốn tìm một chỗ làm mới mà vội nhảy vào chỗ nào đó. Gặp công ty đen rồi lại mệt nữa.

Trở lại chuyện trên mình nêu: Giả như trường hợp trên xảy ra thì về thuế, các thứ... thì như thế nào nhỉ? Mình vẫn đang băn khoăn tìm hiểu :((

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Việc ở Nhật rất nhiều luôn , trường hợp bạn muốn chuyển việc sớm thì mình nghĩ ql TTS vẫn là sự lựa chọn tốt .
Bạn có thể tìm trên các group tuyển dụng trên fb ( ví dụ : Cộng tác viên tiếng Nhật - 1 ngày hàng chục post tuyển dụng , b cứ đăng bài cần tìm việc lên có phản hồi ngay , ... )

Còn tùy thuộc vào bằng cấp của bạn nữa thì việc chuyển sang nghành khác có ổn hay không ?
Đang trong trường hợp khó khăn thì mình nghĩ chắc cũng ko nên đòi hỏi nhiều điều kiện , còn nếu đủ khả năng bằng cấp thì sau này chuyển việc sau vẫn ok mà.
Còn trường hợp b giả định kia thì tất nhiên là b phải chịu rồi , vì pháp luật ko thừa nhận cái " hợp đồng miện " mà bạn và cty ngầm thỏa thuận với nhau đâu . Còn trên giấy tờ hợp đồng b còn là nhân viên của nghiệp đoàn đó ngày nào thì họ chẳng thể làm được gì bạn và cũng ko thể báo lên nyukan được nên từ nay tới khi hết hợp đồng không phải lo.
Kệ cho họ không gia hạn nữa cũng không sao , quan trọng giờ là tìm việc mới thật sớm và bùng thôi .

maemuki

Thành Viên Mới
Cám ơn bạn đã đọc bài và CHIA SẺ <3 với mình. Mình thấy đỡ được phần nào. Dốc sức đánh trận mới tìm việc mới thôi. Bùng thôi.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Cám ơn bạn đã đọc bài và CHIA SẺ <3 với mình. Mình thấy đỡ được phần nào. Dốc sức đánh trận mới tìm việc mới thôi. Bùng thôi.
Bùng thôi =))
Bạn cứ tìm việc thử xem đi nhé , nếu chưa tìm được hoặc ko ưng thì mình giới thiệu cho 1 vài chỗ
giới thiệu việc làm free mà mình biết sau nhé .
Chúc bạn sớm có công việc mới

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.