Hỏi 社保調整 là gì ?

Tran Kim Son

Kohai Học Việc
Mình vừa nhận lương tháng đầu của công ty nhưng có mục 社保調整 nó trừ tớ 25000 円. Mình không hiểu đây nó có ý nghĩa gì, mong các bạn am hiểu chỉ giải thích dùm, cám ơn.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Mình vừa nhận lương tháng đầu của công ty nhưng có mục 社保調整 nó trừ tớ 25000 円. Mình không hiểu đây nó có ý nghĩa gì, mong các bạn am hiểu chỉ giải thích dùm, cám ơn.
Chụp cái bảng lương up lên đây !
社保調整 có khả năng là từ viết tắt của 社会保険調整, rất nhiều đồng chí nhận lương tháng đầu bị shock, cứ nghĩ lương 20 man là nhận đủ 20 man nhưng thực tế phải đóng đủ loại thuế, bảo hiểm vs tiền nhà ga điện nước nên thành ra còn được tầm 13 man

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
@Tran Kim Son
Trước khi tìm hiểu 社保調整 là gì,thì mình sẽ giải thích cách công ty trừ tiền bảo hiểm từ lương hàng tháng ra sao?

Thường thì ai cũng hiểu lầm làm tháng nào thì tiền bảo hiểm 社会保険 sẽ bị trừ tháng đó.

Nhưng thực tế là như sau:
VD1:
■ Mình làm tháng 1 → tiền bảo hiểm tháng 1 của mình cty sẽ trả cho quỹ bảo hiểm vào tháng 2.
■Nếu giả sử mình làm đến hết tháng 2 thì nghỉ việc.
→Tiền bảo hiểm tháng 2 thì họ thu của mình vào tháng 3.
Nhưng họ thu bằng cách nào? (do đã nghỉ việc)

Chính vì vậy để có thể đóng phần tiền bảo hiểm tháng 2 của mình vào tháng 3,thì họ sẽ trừ tiền luôn ở lương tháng 2.

Cái này gọi là 社保調整
Và tùy công ty sẽ có cách gọi khác nhau,có công ty sẽ để nguyên tên là 社保調整,Có công ty thì lại đổi thành tên 社会保険 để người lao động đỡ bị lạ lẫm.

Thêm 1 ví dụ nữa cho dễ hiểu.
VD2:
■Sau khi nhập vào công ty (tháng 4) thì tiền lương tháng đầu ko bị trừ khoản tiền bảo hiểm.
■Đến tháng 5 thì tiền lương ít hơn tháng 4 do bị trừ khoản tiền bảo hiểm của tháng 4.
■Làm đến tháng 10 thì nghỉ công ty.
→Nếu không nghỉ công ty thì tiền lương tháng 10 sẽ chỉ bị trừ tiền bảo hiểm của tháng 9.
Nhưng do mình nghỉ công ty,nên tiền bảo hiểm sẽ bị trừ 2 lần (tháng 9+ tháng 10)
Dẫn đến tiền lương của tháng cuối sẽ ít hơn thường lệ.

Với cách làm của công ty bạn thì tiền lương của tháng cuối sẽ ko bị trừ 2 lần tiền bảo hiểm.
Do họ đã trừ luôn tiền bảo hiểm ở lương tháng đầu tiên rồi.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.